PDA

Phiên Bản Đầy Đủ : Xăng và Nhớt cho Xì-cút-Tơ

VespaXXX
23-06-2008, 05:29 PM
Nhân tiện hồi chiều mới gọi thằng bạn bên Cty Xăng dầu Comeco,:051: hỏi xem có tài trợ cho AE nhà Vespa mình hông:004: và sẵn mấy bác mới làm quen với vespa hay hỏi về nhớt. Iem xin "post lại" bài về Xăng - Nhớt :015:

1.Xăng: Vespa, Lam là xe hai thì nên dùng xăng pha nhớt. Đối với các đời Vespa từ trước 1995, xăng và nhớt được pha chung theo tỷ lệ tùy từng model. Nhìn chung xe cổ trước 1968 thì pha khoảng 4-5% nhớt. Nghĩa là 95% xăng và 5% nhớt, gọi theo cách miền Nam thì khoảng 5 lít xăng pha với một xị nhớt. Nếu đi đường dài thì pha khoảng 6-8%. Về nguyên tắc, tỷ lệ nhớt cao thì máy được bảo vệ tốt, nhưng đừng quá lạm dụng vì bugi bị đóng muội khói đen dẫn đến khó nổ máy.
Xe Piaggio đời PX95 hoặc PX96 trở đi thì đổ xăng riêng nhớt riêng nên tương đối đơn giản. Máy sẽ tự động pha xăng và nhớt theo tỷ lệ phù hợp. Cơ chế pha khá hay, nếu vòng tua máy chậm thì pha ít nhớt, nếu vòng tua máy nhanh (chạy đường trường tốc độ cao) máy tự động xin thêm miếng nhớt cho nó mát mẻ.
Tại SG có một số cây xăng bán xăng pha sẵn nhớt (3-5%, có thể yêu cầu người đồ xăng thay đổi tỷ lệ nhớt theo ý mình):
- Trần Cao Vân - Hai Bà Trưng
- Nguyễn Biểu - Trần Hưng Đạo
- Trần Hưng Đạo - chợ Nancy

2. Nhớt: khác với dòng xe 4 thì như Honda dùng nhớt chung cho máy và hộp số, Vespa ,Lam dùng nhớt hộp số riêng, còn máy thì lấy luôn nhớt từ xăng. Nhớt hộp số thường có 2 loại chỉ số nhớt là 50 và 90. Loại 90 đặc hơn nhưng ít được dùng vì làm lì máy, dính bố ambraya, xe không vọt, nhưng được cái giảm tiếng ồn động cơ. Các tay thợ bán xe trời ơi đất hỡi thường chuộng loại nhớt này vì máy êm nên đánh lừa được khổ chủ. Thường chỉ khi nào máy cũ quá và khua ầm ầm thì mới nên thay nhớt 90. Cosa đôi khi cũng được thay nhớt 90 cho bộ nồi ambraya đỡ kêu.
Dân bán xe lựu đạn còn có chiêu độc là trước khi khổ chủ đến xem xe, họ vo viên vài cục mỡ bò loại dùng bôi trơn bạc đạn và bỏ vào trong ngăn nhớt hộp số. Thế là máy xe nổ êm như ru và thừa sức gây mê mấy con nhạn là đà.

Tốt nhất hãy mua sẵn vài chai nhớt 2T bỏ sẵn vào cốp xe. Khi đi bơm xăng cứ xăng thường mà bơm. Sau đó, các Bác vui lòng nhớ rằng ta sẽ pha nhớt 2T vào xăng với tỉ lệ như đã nói ở trên Hiện nay, trên các chai nhớt 2T có sẵn vạch chia thể tích nên cũng dễ dàng thôi!

Về chủng loại nhớt 2T, hiên nay có rất nhiều cấp độ và tiêu chuẩn dùng cho các loại động cơ 2 thì sử dụng cho các phương tiện khác nhau. Ở đây ta sẽ sử dụng tiêu chuẩn API (American Petroleum Institute -http://api-ec.api.org/newsplashpage/index.cfm ), tiêu chuẩn SAE (The Society of Automotive Engineers - www.sae.org/ ) và tiêu chuẩn JASO(JAMA - Japan Automobile Manufactures Association - http://www.jama.org/home.cfm)...Theo các tiêu chuẩn của các tổ chức trên, có các loại cấp độ nhớt 2T (tăng dần) như sau:
SAE: TA, TB, TC
JASO: FA, FB, FC
API: 30
Như vậy, khi mua một chai nhớt 2T, các Bác tìm mua loại nhớt có cấp độ TB hoặc FB trở lên thì dùng tốt. Còn API=30 dùng chung cho các loại...vì ở cấp độ này nhớt 2T đủ sức hòa tan vào xăng và được đốt cháy hòan toàn mà không gây muội than trong lòng cylandre..

Dầu hộp số (Gear Oil 75W90 hay 90EP) thì khuyến cáo các Bác xài đỡ dầu SAE 50

wanderer_2025
27-06-2008, 10:55 AM
Hôm rồi lấy xe từ chỗ Tư Trung ra chạy rề rề thì ko sao. Mỗi lúc nổi hứng lên kéo khoảng 40km/g với đoạn đường 500m là y như rằng sau đó máy nổ lạch bạch rồi ...tắt hẳn. Hơi tý mà đẩy ra thợ thì e ko tiện cho lắm. Hì hụi tháo bugi ra, đầu đóng chấu đen thui, lau lau chùi chùi, gắn vào, nổ máy dc 3phút lại lạch bạch rồi tắt. Tức mình thay bugi khác (em có gần 10 cái bugi sơcua) thế là lại chạy dc, tất nhiên là rề rề thôi. Hứng lên lại kéo, lại thay bugi. Thay đến cái bugi thứ 4 thì bắt đầu điên tiết. Gọi bác Tư Trung...ko trả lời. Pó tay. Bác Thắng và các pro vào chẩn đoán bệnh dùm em cái, và đề xuất cách xử lý hiệu quả nhất ko thôi em phải về mua tích trữ thêm khoảng chục bugi nữa mất. Cái cảnh ngồi lúi húi thay bugi mà có cả đống em xúm lại coi thấy cũng hãnh diện lắm lắm, nhưng mà nhỡ có công chuyện đột xuất mà phải tháo bugi khoảng chục lần chắc em chết.

Tamproject
27-06-2008, 11:20 AM
Theo lời bạn nói: Nếu bugi bị đóng chấu đen và ướt. thì chứng tỏ rằng lượng nhớt trong xăng quá nhiều.
Bạn xem xe thải ra khói có nhiều không? nếu khói nhiều thì kiểm tra lại lượng nhớt pha. nếu vẫn còn khói và bugi vẫn ướt
thì có thể phốt dên bị hở.
Bạn nên mang đến tiệm nhờ kiểm tra lại. nếu bạn không tự mở ra sửa được.

CuCaRot
27-06-2008, 01:02 PM
Có thể là canh xăng hơi dư đó Khương ơi,chứ như ông làm sao pha tỉ lệ nhớt nhìu được phải hôn :012:
Nói chung cứ quay ngược xe lại hỏi Tí,Tèo,Tững tại seo :084:

wanderer_2025
27-06-2008, 05:30 PM
thanks. chac tai pha nhot hoi nhieu, 4 lit/xi nhot. theo nhu loi TU Trung. Hiện giờ con nợ đang chịu cái bugi Platin, nhưng phải thử thách nó thêm 1 thời gian xem sao đã.

ThắngVespa
28-06-2008, 02:23 PM
Trời đất, đi Vespa tám chục năm mà còn vậy hả Khương? 1 xị nhớt là đổ tới 6 lít xăng lận. Thôi chuyển qua đi LX cho nó máo.

- Bugi đen và ướt: thừa xăng.
- Bugi đen và khô: thừa nhớt.

Tamproject
28-06-2008, 02:31 PM
Chạy bugi Platin là đúng rồi. ai biểu chạy bugi dỏm chi cho nói chết hoài. xe mới làm máy pha 4 lít /xị đúng rồi. Khi nào máy nhẹ thì bớt nhớt lại chứ cứ theo tĩ lệ 1-1-1 (1 lít xăng - 1 xị nhớt - 1 bugi) thì chịu không nổi đâu.

demen
28-06-2008, 04:16 PM
Bác nhờ thợ xem lại mặt của hai gối vít lửa nữa. Vừa rồi em cũng bị như bác. Mài lại măt vít lửa là ok ngay . Chủ yếu là chổ này thì bugi sẽ đỏ, trắng ,hay đen. ốc chỉnh xăng gió nữa bác nhé, vặn hết vào mở ra 3,5 vòng, chỉnh lại garangti.ok

dactalangnhang
29-06-2008, 11:12 PM
nhưng xả nhớt ra bằng cách nào bác ui !e đi ves được đúng 3 ngày này nên câu hỏi hơi chiken một tẹo.

babyboom
30-06-2008, 12:55 AM
nhưng xả nhớt ra bằng cách nào bác ui !e đi ves được đúng 3 ngày này nên câu hỏi hơi chiken một tẹo.

Có thể đổ thêm xăng cho loãng nhớt ra, nhớ lần sau pha nhớt trong tp thì 5 hay 6 lít 1 xị là được dzồi

wanderer_2025
30-06-2008, 03:43 PM
Bugi đen và ướt: thừa xăng.
Nó bị tình trạng này nè. Chẳng hiểu sao nữa. Vậy túm lại là :
1/ Máy mới làm lại 4lit/xi =>hoi nhiều, đổ thêm xăng cho loãng bớt. Cái này em làm được. hehe
2/ Bugi đen và ướt=> thừa xăng => chỉnh làm sao đây bác Thắng?.

betapchoi
02-07-2008, 01:47 AM
thử chỉnh cái con ốc trên chế hòa khí xem ,nếu ko được thì mở chế chỉnh lại cái lưỡi gà

Ever
09-07-2008, 01:08 PM
đã mất công đem ra tiệm sửa thì nên xem lại cả cái má vít + tụ điện + cao áp luôn. 3 cái củ chuối đó cũng là nguyên nhân gây chết máy bất thình lình theo kiểu : ặc ặc + bạch bạch + lạch phạch + dắt bộ. ( càng ga to nó cang lịm dần rồi chết )

ThắngVespa
09-07-2008, 01:24 PM
Vậy túm lại là :
1/ Máy mới làm lại 4lit/xi =>hoi nhiều, đổ thêm xăng cho loãng bớt. Cái này em làm được. hehe
2/ Bugi đen và ướt=> thừa xăng => chỉnh làm sao đây bác Thắng?.

Thừa xăng thì chỉnh rít lơ, thay rit lơ khác có lỗ nhỏ hơn. Ca này đơn giản, tốn chừng 20k.

Vespa Man Booker
12-07-2008, 05:08 PM
Có thể đổ thêm xăng cho loãng nhớt ra, nhớ lần sau pha nhớt trong tp thì 5 hay 6 lít 1 xị là được dzồi

em tưởng là đi đường xa thì nhớt càng nhiều chứ bác? bác Thắng giúp em với, em tin bác thôi

babyboom
12-07-2008, 06:55 PM
em tưởng là đi đường xa thì nhớt càng nhiều chứ bác? bác Thắng giúp em với, em tin bác thôi

mở to mắt và đọc rõ từng chữ dùm cái. bảo trong TP chứ có bảo đi xa đâu mà tin với ko tin. :083:

thutrang82
19-07-2008, 02:57 PM
Em mới lụm một chú PX, chưa biết sử dụng ra sao cho tốt. Tình hình là em đã nghiên cứu cái bài xăng nhới của bác DzungHuynh mà hổng hiểu.
Nhà em ở Biên Hòa, sáng đi làm Sài Gòn tối về (thỉnh thoảng ở lại ăn chơi). Em ko bít đổ xăng + nhớt bao nhiu thì vừa. Đến cây đổ thì họ đổ vầy nè :
43.000 xang + 7000 nhot (1xi)
63.000 xang + 7000 nhot (1xi)
sáng nay đổ thì 46.000 xang + 4000 nhot
=> bó giò luôn, chỉ sợ đổ không đúng thì tiêu xe đẹp. Bác nào giúp em cái.
Với lại vụ này nữa : xe em đang chạy khí thế tư dung từ từ ngộp ngộp rùi tắt máy. Tấp vô lề đạp nổ, nẹt ga mấy cái là chạy bình thường. Mà em là con gái, một lần dựng xe khổ lám các bác => giải quyết cách sao?
Thank các bác trước nha

vespa_men
19-07-2008, 04:39 PM
Chú ý bạn là nhớt phải là 2 thì nhé. Ở các cửa hàng thường là 4 thì đó. Nếu sành điệu và kỹ tính thì nên mua riêng nhớt của mình, nhớt thơm thì càng ok. Pha theo tỷ lệ 3% nhé.

laoxiao
19-07-2008, 05:37 PM
Thutrang82, tôi sẽ giải thích đôi chút để bạn hiểu nhiều hơn vè chiếc xe bạn đi.

Xe PX là loại Vespa đời tương đối cao, tính ổn định cũng cao hơn và thông thường được chia làm 2 loại để có liên quan tới vụ xăng và nhớt
1. Là những chiếc PX có trước, nghĩa là ra đời sớm hơn (1986 trở lại) thì cơ chế pha xăng và nhớt giống các loại xe cổ (tôi đồ rằng xe của bạn là dòng này). Như vậy, thông thường thì tỷ lệ xăng nhớt sẽ là 3% (Như Vespamen nói bên trên). Từ công thức chung này bạn cứ tính hộ tôi rằng cứ 5 lít xăng bạn đổ vào bình thì bạn cần 150ml nhớt, loại 2 thì (Bên ngoài có viết là 2T, hoặc bảo người bán hàng, bạn bè chỉ cho biết). Nói cho dễ hiểu thì 1 chai lavie loại nhỏ 250ml nhớt thì phải có khoảng 8 lít xăng vào bình. Để dễ thực hiện điều này, trong cốp xe bạn luôn nên có 1 bịch nhớt 2 thì, mỗi khi đổ xăng bạn chủ động pha chế theo công thúc trên là tốt nhất, tránh trường hợp người bán xăng đổ nhớt kém chất lượng hoặc sai chủng loại cho bạn, dẫn tới hại xe. Tuy nhiên, nếu bạn chạy đường dài với tốc độ cao, thì bạn nên bổ xung thêm cho tôi 2% nữa, tổng cộng có thể lên tới 5% nhớt cho các chuyến đi dài và có tốc độ (nhớ là khi chấm dứt chuyến đi, bạn phải chế thêm xăng lại cho đúng tỷ lệ khoảng 3% thông thường)

2. Các loại PX đời sau: Xe có cơ chế pha xăng nhớt tự động, nghĩa là bạn không phải bận tâm tới công tác pha thông thường nữa, dầu và xăng đủ là lên xe và tít. Những chiếc thế này được nhận dạng bới 1 bình nhớt có thêm bên cạnh bình xăng dưới yên xe, và có một cục lồi ra dưới võng xe bên cạnh choke để có thể nhìn thấy lượng nhớt. Tuy nhiên cũng như bên trên, nếu chạy đường trường và tốc độ cao thì châm thêm chút nhớt thẳng vào bình xăng cho yên tâm (chắc xe bạn k phải đời này)

Trương hợp như bạn nêu trên, 1 xị nhớt = 250ml thì phải pha với 8 lít xăng mới phải, nghĩa là nếu giá xăng 16.000/ lít x 8 = 128.000đ. Tóm lại theo tôi pha chế như bên trên là rất thừa nhớt, bạn nên đổ 4 lít xăng = 64.000 và 1/2 chai nhớt loại 1 xị là vừa. Nếu quả thật thừa nhớt như vậy khi bạn chạy xe sẽ có rất nhiều khói đen, bạn mà dừng xe ở đèn đỏ là có người ném cho bạn nhiều anh mắt khó chịu đó. Bên cạnh đó, bugi của bạn sẽ rất dễ bị bẩn, phải thường xuyên vệ sinh nếu không sẽ chết máy nhiều hoặc khó khởi động.

Đi xe Vespa là chấp nhận gian khổ và nhiều khi lọ lem lắm, nhưng chính cái đó nhiều khi đem lại niềm vui chinh phục cho những người chơi Vespa. Rất chào mừng bạn đến với thú chơi Vespa và mong rằng bạn giữ niềm đam mê đó bằng trái tim mình.
Rất nhiều tài liệu và nhiều diễn đàn có thể chỉ cho bạn các kiến thức khác, nhưng cho dù có bất cứ điều gì thắc mắc, bạn cứ mạnh dạn hỏi trên vespafriends này, chắc chắn sẽ có đủ kiến thức cho bạn sử dụng trước khi đi tìm chỗ khác.

Về vụ đang chạy bị ngừng lại có rất nhiều lý do:
- Một trong số đó là Bugi bị muội, bạn phải thường xuyên vệ sinh bugi cho sạch sẽ để đảm bảo cơ chế đánh lửa của bugi (Tháo bugi bằng dụng cụ và chùi sạch đầu bằng vải mềm). Về việc này, bạn nên học hỏi các thao tác tháo lắp và vệ sinh và cũng nên có một bộ đồ trong cốp xe. Trong cốp xe, ngoài những thứ vừa kể trên bạn nên có 1 chiếc Bugi mới dự phòng, một vài sợi dây số, ga và ambraya)
- Lý do khác là có thể Bô bạn bị tắc, chạy nhiều nóng lên sẽ tịt máy, dừng lại 1 chút lại chạy tiếp được
- Tiếp đến là cơ chế điều phối nhiên liệu và không khí trong máy chưa ổn định dẫn đến ngộp (thừa xăng), tắc xăng (mất vệ sinh đường ống, thiếu xăng, ...)
- Điện có vấn đề
Về việc này, bạn cần ngay lập tức đến thợ sửa xe chuyên vespa nhờ họ căn chỉnh lại chế độ xăng, khí, bugi thật chuẩn, và một thời gian sau bạn phải làm lại điều này
Vài điều chia xẻ cùng bạn, các chuyên gia nào biết thêm vui lòng chỉ cho bạn ấy, người mới cần giúp mà
Chúc bạn vui và may mắn

thutrang82
20-07-2008, 09:20 AM
Bác laoxiao hướng dẫn quá kỹ, cám ơn bác nhiều lắm lắm. Lát nữa em phải mua nhớt 2T để sẵn mới được.
Luôn tiện bác nào cho em hỏi một bộ đồ nghề cần thiết trong xe có những gì là đủ (em chỉ mới có bugi + đồ mở bugi thui.

Vespa=life
20-07-2008, 09:33 PM
Giá mà bạn ở Hn thì tốt wa'
Vụ xăng nhớt đã có nhiều các cao thủ nói rồi nên mình cũng ... chẳng biết j` mà nòi nữa
Tuy nhiên có 1 điều mà bạn hỏi là cách dựng chân chống để sao cho nhẹ nhất thì mình có 1 số kinh nghiệm sau mong rằng sẽ jup' dc bạn phần nào :
Trc' khi dựng chân chống thì bạn cần phải đạp chân chống xuống sao cho cả hai bên phải cùng chạm đất ( lưu ý là chọn nơi bằng phẳng nhé ) sau đó dùng đầu gối đặt vào cốp rồi từ từ hất nhẹ ra sau là xong thôi mà . Nói thì có vẻ hầm bà lằng nhằng nhưng làm 1 lần là lần sau nhớ mãi lun.
Chúc bạn vui vẻ và có những giây phút tuyệt vời bên chiếc Px của mình !

thutrang82
21-07-2008, 08:17 AM
Bác vespa_men hại chị em ko à, bi giờ sao dám hỏi nữa trời.
Nhưng mà cứ hỏi (ko bít thì hỏi mà):017: - hi vọng có bác nào động lòng từ bi.
Theo như bác Laoxiao thì em đổ nhới dư wa rùi, vậy bi giờ em dổ thêm xăng cho đúng chuẩn được ko, em chỉ đổ xăng thui hay phải đổ thêm chút nhớt nữa.
Lần sau em se đổ bằng nhớt 2T của mình, vậy em đổ sẵn nhớt ở nhà rùi chạy ra cây xăng đổ thêm xăng được ko hay phải đem nhớt ra cây xăng đổ chung với xăng lun?
Với lại mua nhớt 2T hiệu gì ạ?
:012:

dzoandong
21-07-2008, 08:46 AM
Theo như bác Laoxiao thì em đổ nhới dư wa rùi, vậy bi giờ em dổ thêm xăng cho đúng chuẩn được ko, em chỉ đổ xăng thui hay phải đổ thêm chút nhớt nữa.
Lần sau em se đổ bằng nhớt 2T của mình, vậy em đổ sẵn nhớt ở nhà rùi chạy ra cây xăng đổ thêm xăng được ko hay phải đem nhớt ra cây xăng đổ chung với xăng lun?

Chạy Vespa là bình nhớt đi đôi với xe , loại nhớt mà mình thườgn dùng là BP 2T . Cứ để nhớt sẵn trong cốp ấy , khi nào hết xăng cứ bơm nhớt vào bình xăng trước rùi bơm xăng vào , động tác này giúp xăng + nhớt được chộn đều với nhau .
Vespa cứu hộ : cái này anh Duy-Vespa nói chính xác đó (tại anh này ở BH) , còn muốn biết nhiều hơn thì trong đợt hội ngộ lần này diễn ra tại KDL Vườn Xoài - Đồng Nai . Bạn mạnh dạn đăng ký đi , bạn sẽ học được nhiều kiến thức về xe đấy

DUY-VESPA
21-07-2008, 08:57 AM

-Nếu ThuTrang đã đổ tỷ lệ nhớt nhiều quá, thì cần bổ sung thêm xăng cho đúng tỷ lệ! Lần cuối cùng Trang đổ bao nhiêu nhớt ? Bây giờ cần bù thêm bao nhiêu xăng nữa thì Trang có thể tính được --> thế là ra cây xăng bơm thêm đúng như vậy!
-Nhớt 2T mà mấy AE hay dùng là Vista 2T. A nhớ khoảng 50.000đ/1 bình (1lít)
-Phải mang nhớt theo, pha nhớt khi đổ xăng vào bình (cho nhớt vào trước hay sau đều OK, miễn là đúng tỷ lệ!)
-Không được đổ nhớt từ nhà trước, như vậy trong quãng đường E chạy ra cây xăng, trong bình xăng xe của E toàn là nhớt --> chạy được mới tài :021:
Chúc E vui!

laoxiao
21-07-2008, 03:44 PM
To Thangbeamtham: Nghe tên anh đã lâu mà chưa được biết nhiều, 1 thời giang hồ náo loạn bởi thông tin anh biến mất. Anh đang ở đâu đó? biết đâu 2 anh em mình lại gần nhau cũng nên. Hện em di chuyển liên tục mấy nước Châu Âu anh ạ !

To Thutrang82: Phải đó bạn, cũng như các bạn bên trên cho biết, xin lưu ý thêm cho bạn mấy điểm
- Xăng nhớt pha cùng thời điểm mới tính được tỷ lệ chính xoác. Một việc đơn giản nhất là bạn cứ kiếm vài chai 1 xị (250ml) đổ nhớt đầy vào từ nhà, cho sẵn vào cốp, rồi sau đó khi đổ xăng cứ theo phần của chai mà chia cho hợp lý. Tuy nhiên cũng lưu ý rằng các chai nhớt 2T thơm bán ở tiệm cũng có vạch chia mức ml trên thân chai, bạn để ý sẽ thấy để chủ động mà pha chế (tôi nói thế vì biết bạn sẽ ngại vụ pha pha chế chế giưã công chúng đây mà, lại sợ bẩn tay cũng nên, cho nên cứ chuẩn bị ở nhà, đến cây xăng, tự phịch nhớt vào bình, rồi ới anh bán xang, chả phiền anh giúp, ai nhìn hay ai chờ đợi mình)
- Trong trường hợp mình tính đàu tiên cho bạn theo giá tiền là ước đoán xăng giá 16k/ lít, mả cha nó hôm nay lên tới 19k thì bạn bấm lại máy tính hộ mình nghe, kẻo lộn (1/2 chai nhớt 1 xị = 125ml xấp xỉ 3% pha với 4 lít xăng = 76k. Vậy cứ 76k xăng pha với 1/2 chai 1 xị)
- Kiến thức chân chống xe bên trên rất đáng quý, bạn nên lưu ý. Tuy nhiên việt hất đầu gối vào cốp có lẽ hơi khó với bạn vì bạn không được cao lắm, con gái rất lợi thế về bộ "cốp" của mình. Nên thay bằng việc dùng đầu gối, với riêng bạn thì có thể dùng "cốp" của bạn ủn vào cốp của xe
Nói gì thì nói, vờ vịt tí thôi, chứ tớ cũng máu gái chả kém gì các bạn, bằng chứng là vấn xông vào ầm ầm đây này. kkk, ai hỏi cũng giúp hết, kể cả Kotlt, vuonggia, ...
Chúc các bạn một tuần vui vẻ
Thân

hidronak
25-07-2008, 06:49 PM
trung bình thì 1 lít chạy đc bao nhiu cây ạh, em mới nghiện ko bít gì, mấy anh thông cảm

babyboom
25-07-2008, 06:52 PM
trung bình thì 1 lít chạy đc bao nhiu cây ạh, em mới nghiện ko bít gì, mấy anh thông cảm

U muốn hỏi lít xăng hay nhớt? Nếu xăng thì còn tùy bình xăng con có còn ngon hay ko? Nhưng Vépa mà chạy được 35 đến 40 cây/lít là ngon lành.

cá kèo
01-08-2008, 11:38 PM
Thế thì xe mình cũng tương đối ngon. Ra cây xăng cứ ngẩng mặt mà wuất đầy bình
Thời buổi xăng lên giá, mang Vespa ra chạy vừa hao xăng vừa tốn nhớt cho đời thêm phù phiếm vậy !

vespa_men
22-08-2008, 10:32 AM
up cái. đỡ phải lập topic mới.

em trc toàn dùng nhớt 2T ko thơm, giờ kiếm nhớt 2T có thơm thì ở đâu nhỉ?

Khu vực Bà triệu phố huế hoặc gần đó nhé. HN.

HeatoN
22-08-2008, 11:15 AM
ra bất cứ cây xăng nào cũng có bán,khoảng 65>>70ngàn 1 hộp. Mua j cứ bảo là có ngay. Thân:mobylette:

Bosch
14-09-2008, 01:06 PM
Mình cũng mới tham gia vào xe cổ không rành lắm về nhớt xe, bác mod nào rành về các chỉ số nhớt hộp số và nhớt pha với xăng hay có tài liệu thì tư vấn cho mình biết với.
Có người bảo nhớt hộp số thì dùng loại 90 hay 140 cũng được, mình không hiểu là sao??Nếu được thì có thể cho mình biết nơi nào chuyên bán bán nhớt 2T và nhớt hộp số và giá cả luôn để mọi người có thể liên lạc mua
Thanks
R.Bosch

CCCP
14-09-2008, 11:58 PM
GCâu hỏi thường gặp nhất của những người mới sử dụng xe :vespa: là bao nhiêu lâu thì phải thay dầu động cơ. Câu trả lời cho những thắc mắc đó rất khác nhau. Nguyên nhân bởi có rất nhiều yếu tố ảnh hưởng tới chất lượng dầu. Vì vậy, không có câu trả lời chắc chắn đúng cho tất cả các trường hợp.<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:office:office" /><o:p></o:p>

Có người cho rằng sau khoảng 3.000 km, số khác là 5.000 km hoặc 10.000 km. Tất cả những đáp án đó đều đúng, nếu xét ở một mặt nào đó. Lịch thay dầu thường phụ thuộc vào quãng đường thường xuyên đi dài hay ngắn, nhiệt độ ngoài trời cao hay thấp và tải trọng có lớn hay không. Ngoài ra, đi một đoạn đường dài thường không làm hỏng dầu nhanh bằng duy trì xe ở tốc độ cao.<o:p></o:p>

Một số men:vespa: quen thay dầu sau khoảng 3.000 km. Các sổ tay hướng dẫn thì khuyên ở mức
10.000 km hoặc hơn. Để nhắc nhở, một số hãng tích hợp phần mềm hiển thị thời gian thay dầu. Mỗi khi đến hạn, đèn báo lại sáng.<o:p></o:p>

Chương trình báo thời điểm thay dầu được tính toán dựa trên hoạt động của động cơ, hệ truyền động. Các kỹ sư cho dầu mới một giá trị và giảm dần mỗi khi động cơ hoạt động. Đến khi giá trị này bằng không, hệ thống cảnh báo sẽ hoạt động. Một vài hãng còn tình toán tới cả thời gian "máy nguội". Nguyên nhân là do nhiệt độ thấp sẽ tăng khả năng tích hơi ẩm, axit và nhiên liệu không cháy trong dầu. Điều đó làm giảm đáng kể tuổi thọ.<o:p></o:p>

Dầu động cơ là một hỗn hợp rất phức tạp, bao gồm các chất hydrocarbon (lấy từ dầu mỏ hoặc tổng hợp) và phụ gia. Phân tử dầu thường có xu hướng phân hủy dưới nhiệt độ cao, áp suất lớn. Tuy nhiên, việc dầu mất phẩm chất lại phụ thuộc vào một thành phần chiếm tỷ lệ rất ít, từ 0,01 đến 5%. Đó là chất phụ gia.<o:p></o:p>

Phụ gia là các thành phần hữu cơ được thêm vào nhằm tăng độ nhớt, chống ăn mòn, chống đóng cặn để giúp động cơ bền hơn. Đây là những chất rất dễ phân hủy, đặc biệt ở những nơi có điều kiện khắc nghiệt như dưới piston.<o:p></o:p>
Việc nước ngưng đọng trong dầu cũng khiến phụ gia phân hủy, tạo axit ăn mòn các chi tiết kim loại. Vì vậy, nếu dầu bị đen và đặc là dấu hiệu cho thấy phụ gia đã bị phá hủy. Đó là lúc cần phải thay dầu và bộ lọc.<o:p></o:p>

Các chất bẩn cũng là một nhân tố ảnh hưởng tới thời hạn thay dầu. Gần như không có cảm biến nào đo được độ bẩn của dầu động cơ. Ngày nay bộ lọc và các chi tiết rất kín khít nhưng nếu vận hành ở những nơi nhiều bụi, bạn cần thường xuyên xem dầu có bẩn hay không.<o:p></o:p>

Thông thường, dầu tổng hợp bền hơn do các thành phần không dễ bị phá hủy. Chẳng hạn một chiếc xe đổ dầu tổng hợp đi dưới điều kiện thời tiết ấm, tải trọng nặng có thể thay sau 16.000 km. Cùng điều kiện đó, dầu thường cần phải thay sau 10.000 km..

Và quay lại vấn đề bạn hỏi dầu 90 hay là 140 tôi có câu trả như sau ; Dầu 90 hay 140 thì bạn hiểu là những dầu chỉ số càng cao thì phụ gia và tạp chất trong dầu càng nhiều , trước kia nhưng thập niên 90 công nghệ sản xuuất dầu chưa cao ,thị trường dầu có loại 90 và 140 để dùng cho cầu xe oto[ Dầu cầu} và tất cả các loại xe máy

Ưu điểm và nhược điểm của dầu 90 và 140
-ưu điểm; dảm đươc tiêng ồn của động cơ , ví dụ động cơ {cũ , có tiếng kêu lạ ro bánh răng côn ,số , chục số kém}

-nhược điểm; dùng dầu đặc độ bôi trơn sẽ kém bởi vì ,khi bánh răng chuyển động dầu được văng lên để bôi trơn nếu dầu đặc văng sẽ chậm hơn vào các khe của động cơ bạn có thể thấy được{ví dụ;buổi sáng khi khởi động có hiện tượng vào số xe chồm lên và chết máy côn ko cắt ,nhưng chỉ một lần hoăc một lúc là hết }chứng tỏ dầu chưa kịp văng lên để làm ướt lá côn .Đặc biệt với dòng :vespa:[ LƯU Ý KHI NÓNG DẦU NÀY SẼ PHÂN HỦY VÀ LOÃNG ]

Lời khuyên ; trên thị trường có các loại dầu phổ biến 40 ; 50 ;60 ;70 ;80; 90 .....140 vv . Nếu xe ngon êm đổ dầu 40 đến 60 , bình thường 70 đến 90 kêu quá ko có $ làm máy đổ 140 chạy tạm ok

Giá dầu tham khảo; 40 khoảng 80k \ lít ;loại này tốt nhất và loãng nhất và nhiêu dầu gốc
140 khoảng 30k \ lits ;;

jackaroo
15-09-2008, 08:42 AM
Mình cũng mới tham gia vào xe cổ không rành lắm về nhớt xe, bác mod nào rành về các chỉ số nhớt hộp số và nhớt pha với xăng hay có tài liệu thì tư vấn cho mình biết với.
Có người bảo nhớt hộp số thì dùng loại 90 hay 140 cũng được, mình không hiểu là sao??Nếu được thì có thể cho mình biết nơi nào chuyên bán bán nhớt 2T và nhớt hộp số và giá cả luôn để mọi người có thể liên lạc mua
Thanks
R.Bosch

Nhớt 90 thường thì cho hộp số (những xe mới sau này sài nhớt lỏng chung với nhớt số tự động luôn)
Nhớt 140 thì cho bọc đít

Sẵn đây tám luôn 1 cái chơi.
--------------

Mineral: Là lọai dầu được lọc chế ra từ dầu thô (nói theo chuyên môn là refined from crude oil)
Synthetic: Là dầu được chế ra từ hóa chất ở phòng thí nghiệm. Đặc điểm của dầu này là không gồm những Carbon atoms có thể phản ứng với oxy để sau đó tạo ra Acid.
Lợi điểm khác là dầu lưu động dẽ dàng khi máy nguội, máy ít bị đóng muội hơn, có thể sài được lâu dầu tự nhiên làm từ dầu thô.

API (American Petroleum Institute )rating Là gì?
Đó là những chữ thương thấy như: CC, CD, CE, CF và CH ở đây “C” có nghĩa là “Compression Ignition” đó là dầu cho máy chạy bằng diesel
Hoặc là: SL, SF, SG, SH, Chữ “S” ở đây có nghĩa là “Spark Ignition” đó là dầu sài cho máy chạy xăng.

SAE (Society of Automotive Engineers) Rating là gỉ?
Đó là những chữ : 10w-40, 20w-40. Tui không đi vào chi tiết nhưng số đầu càng nhỏ thì dầu càng lỏng và di chuyể?n dẽ dàng hơn, còn số sau là kí hiệu ding cho máy khi nóng. Những xe mới thường sài lọai 5w-30. Còn những xe lỏng bạc ăn nhớt thì chơi 20w-50 vô ( Chơi lọai này thì khi máy nguội mới đề lên thì nghe kêu hơi đau long 1 chút)

Vậy tui có thể sài dầu máy xe cho xe gắn máy với Ambraya ướt được không?
Xin thưa là không nên, bởi vì nguyên lý của dầu máy là là trơn những bộ phận do đó tính ma sát được giảm đi tối đa khi pha chế, còn thằng Ambraya của mình thì cần da6`u cho khỏi bị cháy đi nhưng lại cần ma sát cho khỏi tuôn.

Mr.Big
30-09-2008, 10:09 PM
Cho tớ hỏi với, xe tăng đa tớ xài nhớt thơm, nhưng hình như nó hơi loãng, mà cho nhiều lại gặp vấn đề liền, hình như cháu nó muốn đậm đặc hơn, có loại nào cực đạm không vậy?

toosonet
24-10-2008, 12:45 AM
Em mới rước lại em Xì tăng đa của bác hoanganhveloc.
So far, so good.
Các bác cho em hỏi, ở SG mình, ở mấy cây xăng vẫn có bán sẵn xăng pha nhớt. Đổ ở đấy có ổn không? Có đảm bảo không?

wilson
09-12-2008, 02:12 PM
1 chiếc vespa lướt qua... để lại cho người đi đường buổi sáng sớm nhiều vương vấn,ngòai tiếng tạch tạch lạ tai còn vương lại mùi thơm thoang thõang dể chịu cũng hay lắm chứ....
Nhưng có người nói ko nên sài nhớt thơm chỉ nên sài 2t thường vì nó hay đóng cặn pittong - hại xe ko biết có đúng ko....

Vespa_abc
09-12-2008, 02:14 PM
1 chiếc vespa lướt qua... để lại cho người đi đường buổi sáng sớm nhiều vương vấn,ngòai tiếng tạch tạch lạ tai còn vương lại mùi thơm thoang thõang dể chịu cũng hay lắm chứ....
Nhưng có người nói ko nên sài nhớt thơm chỉ nên sài 2t thường vì nó hay đóng cặn pittong - hại xe ko biết có đúng ko....

Đúng chết liền á! :016:

KuBi
09-12-2008, 02:30 PM

Mình đổ nhớt 2 T thường cũng đã thấy khói thơm lừng rồi, nên chỉ cần xịt tí nước thơm Lacoste vào người là xong thôi, đổ nhớt thơm làm gì nữa. hehehe:082:

wilson
09-12-2008, 02:30 PM
Ko biết ý của bạn abc là sao.... tôi trước giờ sài nhớt thường ,mới chuyển qua nhớt thơm khỏang 3 tháng nay chiếc std thì ko vấn đề gì ... spi thì làm máy lại ... ko biết có phải do nhớt...

Vespa_abc
09-12-2008, 02:41 PM
Ko biết ý của bạn abc là sao.... tôi trước giờ sài nhớt thường ,mới chuyển qua nhớt thơm khỏang 3 tháng nay chiếc std thì ko vấn đề gì ... spi thì làm máy lại ... ko biết có phải do nhớt...

Em xài nhớt thơm khoảng 5 năm nay rồi, không thấy vấn đề gì về máy móc hết bác ơi! Vô tư đi!

ThắngVespa
09-12-2008, 02:50 PM
Nhớt bình (loại 750ml của Castrol, Caltex, Petrolimex, hay gì gì cũng được) bán ở các cây xăng là an toàn nhất vì nó là loại chất lượng cao. Thơm hay không, không quan trọng.

Nhớt pha sẵn ở các cây xăng hoặc nhớt để trong thùng lấy gáo múc ra toàn là loại trời ơi sét đánh, đừng nên dùng.

Xe nhanh hư bộ hơi thường là do nhớt kém chất lượng hoặc đổ xăng mà quên đổ nhớt.

catwoman
09-12-2008, 02:52 PM
Lần đầu tiên nghe nói xài nhớt thơm mà phải làm lại máy đó ! hiện nay BP vistra là thơm , kế đó là Castrol , 2 loại này thì tốt , còn indo petro thì em ko rỏ , hãng nó ko nổi tiếng bằng ! Nhãn hiệu đi liền với chất lượng ! Còn nhớt cây xăng thì em pó tay . ko sớm thì muộn xe bác sẽ phải làm máy !

ongxabeo
09-12-2008, 02:53 PM
em cũng dùng nhớt thơm BP Vistra 3 năm nay rùi. Máy chả có vấn đề gì đâu, bác ạ.

wilson
09-12-2008, 03:03 PM
Mình cũng thấy kì kì vụ này... tại ông bạn già sửa vespa cứ cằn nhằn,kêu là sài nhớt thúi đi cho nó lành.
Giờ thì an tâm nhiều và có cớ + bằng chứng để tranh cải với nhau được rồi... thanks all.

modded_vespa
09-12-2008, 03:30 PM
Bạn đọc topic này đi. Mình cũng là lính mới, đang nghiên cứu trước khi rước 1 em về hihi

http://www.vespafriends.com/forum/showthread.php?t=1394

Bác laoxiao hướng dẫn quá kỹ, cám ơn bác nhiều lắm lắm. Lát nữa em phải mua nhớt 2T để sẵn mới được.
Luôn tiện bác nào cho em hỏi một bộ đồ nghề cần thiết trong xe có những gì là đủ (em chỉ mới có bugi + đồ mở bugi thui.

aloneinthedark
12-12-2008, 11:06 AM
Lúc trước em cũng làm theo các bác hướng dẫn trên đây là pha 3% nhớt vào số lượng xăng mình cho vào nên em mua 1 chai nhớt 2T Castrol thủ theo xe, trước khi đỗ xăng là cho nhớt vào. Tuy nhiên, em chạy được gần 1 tháng thì vào một tối đẹp trời gần 12h khuya bỗng nhiên đang chạy thì xe bị đứng máy, đạp giò đạp cứng ngắc. Em tưởng là máy móc lâu ngày trở chứng nên em thay luôn bộ bạc đạn mới rồi sau đó lại vi vu. Nhưng gần 1 tháng sau tình trạng cũ lập lại, tức là cháy bạc đạn, em kể cho bác thợ nghe thì bác ấy nói nhớt 2T đó loãng lắm, không đủ độ đậm đặc. Từ đó trở đi mỗi lần đỗ xăng là em chạy thẳng ra gốc Trần Cao Vân-Hai Bà Trưng đỗ cho nó lành.

Em rất thắc mắc là tại sao các bác pha như vậy nhưng chạy bình thường còn em thì cháy bạc đạn đến 2 lần? Em cam đoan là làm đúng theo chỉ dẫn của các bác. Em hoang mang quá, vì các cây xăng có pha nhớt sẳn ngày càng ít đi, em phải tính cách tự pha nhớt kiểu này để tiện về sau. Các bác trả lời giúp em với. Cám ơn các bác.

jackaroo
12-12-2008, 11:44 AM
Tớ mới lột cái miếng xanh này ra thì sau lưng nó có cái bảng chỉ dẫn pha nhớt với chạy rô-đai như vầy nè

-------------
Sài 2% xăng pha nhớt, như là 20cc dầu SAE30 cho mỗi lít xăng (0.25 pint cho mỗi 1.5 gallon), trước và sau chạy rô-đai

-Cẩn nhắc là phải mix cho đều.
-Không vượt qu1a tốc độ sau:

Cho 1200 mile đầu {số 1-10mph, 2-19mph, 3-31mph}
...hay 2000km {số 1-16km/h, 2-30km/h, 3-50km/h}

-Không được chạy hết ga trong thời gian dài hay rồ ga lớn khi lên dốc
-Khi cần giảm tốc độ thì sang số nhỏ liền
-Thay dầu hộp số sau 600 miles đầu tiên (1000km). Sài dầu SAE30

mituot88
12-12-2008, 01:42 PM
e thì hơi bị dốt khoản tính toán nên ra ngoài tiệm mua cái ly có chia vạch đó. cứ 2 lít thì đổ bao nhiu nhớt trên ấy có vạch sẵn.. cứ thế mà e đổ thui ^^!..k bit có thiếu thừa gì k nữa

catwoman
12-12-2008, 03:32 PM
e thì hơi bị dốt khoản tính toán nên ra ngoài tiệm mua cái ly có chia vạch đó. cứ 2 lít thì đổ bao nhiu nhớt trên ấy có vạch sẵn.. cứ thế mà e đổ thui ^^!..k bit có thiếu thừa gì k nữa

cái ly có 2 bên khác nhau ! 1 bên là nhớt 2T , 1 bên là nhớt đậm đặc --> nhớt nào thì tương ứng với bên đó . nếu pha bằng ly mà chạy TP thì OK , còn đi xa thì cho thêm , cho nó mát máy ! Vậy là OK !

đô đốc
12-12-2008, 03:55 PM
cái ly có 2 bên khác nhau ! 1 bên là nhớt 2T , 1 bên là nhớt đậm đặc --> nhớt nào thì tương ứng với bên đó . nếu pha bằng ly mà chạy TP thì OK , còn đi xa thì cho thêm , cho nó mát máy ! Vậy là OK !
lộn rùi cat ơi! 1 bên là 2% (thường chạy trong tp pha nhiêu đó là vừa), 1 bên là 3% ( chạy đường xa pha nhiêu ý). nhưng tớ chắc ăn hơn, đi đường xa là tớ pha 4% nhớt 2t và 1% nhớt 4t. chạy mát trời ông địa lun mà chẳng sợ gì cả.

Vespa_abc
12-12-2008, 04:36 PM
up cái. đỡ phải lập topic mới.

em trc toàn dùng nhớt 2T ko thơm, giờ kiếm nhớt 2T có thơm thì ở đâu nhỉ?

Khu vực Bà triệu phố huế hoặc gần đó nhé. HN.

Vespa_men,

Nếu khu vực Hoàn Kiếm giáp Hai Bà, bác có thể ra phố Nguyễn Đình Chiểu có 1 hàng sửa xe gắn máy có bán nhớt BP 2T loại thơm (bác đi từ Trần Nhân Tông vào khoảng 30-50m, hàng sửa xe và bán phụ tùng này nằm bên tay trái bác nhé!).

Ngu Ma Li
13-12-2008, 06:18 AM
hôm bữa có người chỉ em: khi đi đương xa phải cho thêm DẦU vào xăng ( thằng này chơi xỏ thiệt), sau này em mới hiễu ra miền BẮC gọi là DẦU còn miền NAM gọi la nhớt ... thiệt cái tình :039::039:

catwoman
13-12-2008, 10:15 AM
@đô đốc : vụ cái ly thì bên 2T thì OK , còn bên kia ko phải đong nhiều hơn đâu , vạch nó nhỏ hơn bên 2T kìa pa . ko lẻ đi đường xa đong ít hơn sao ?

@ngumali : Chắc ko phải chơi xỏ anh đâu , em nghĩ là dầu ăn đó anh ! hehe bỏ nó vô thì khỏi sợ lúp pê đ !

đô đốc
13-12-2008, 10:50 AM
[quote=catwoman;24065]@đô đốc : vụ cái ly thì bên 2T thì OK , còn bên kia ko phải đong nhiều hơn đâu , vạch nó nhỏ hơn bên 2T kìa pa . ko lẻ đi đường xa đong ít hơn sao ?

he..he.. cá kg? kiếm chai bia giải khát!

Đông Tà
25-12-2008, 07:14 PM
em mới rước em sprint từ Nha Trang về HN, ghé qua bác Đạt ở Giảng Võ ông thợ cả phán 1 câu em vẫn ghê: miền nam họ ko dùng nhớt 4t (để cho máy chứ ko phải nhớt để pha xăng nhé) mà thường dùng 1 loại nhớt ** (em ko nhớ rõ) nên nếu xe trong đó mang ra HN thì sau lần thay nhớt đầu tiên thì máy sẽ bó .. linh tinh phèng 1 số thứ và chắc chắn phải làm lại máy :( .
Em gọi hỏi Ku bán xe nó xác nhận là chỉ hay ra cây xăng mua theo lit chứ ko dùng đồ hiệu bao giờ ..
em thấy cũng phân vân ko biết bác nào có kinh nghiệm chỉ em với.
cảm ơn

dzoandong
25-12-2008, 07:39 PM
@đô đốc : vụ cái ly thì bên 2T thì OK , còn bên kia ko phải đong nhiều hơn đâu , vạch nó nhỏ hơn bên 2T kìa pa . ko lẻ đi đường xa đong ít hơn sao ?

@ngumali : Chắc ko phải chơi xỏ anh đâu , em nghĩ là dầu ăn đó anh ! hehe bỏ nó vô thì khỏi sợ lúp pê đ !

Cái vụ đổ dầu ăn vào xăng chạy cho khỏi dính máy là em làm rùi đấy, thấy cũng được nhưng ko dám chắc là thế nào thui, chỉ chắc một việc là mùi khói khét mù!!!
Có sao nói vậy, đừng ai nói tui hâm nha

đô đốc
25-12-2008, 07:40 PM
em mới rước em sprint từ Nha Trang về HN, ghé qua bác Đạt ở Giảng Võ ông thợ cả phán 1 câu em vẫn ghê: miền nam họ ko dùng nhớt 4t (để cho máy chứ ko phải nhớt để pha xăng nhé) mà thường dùng 1 loại nhớt ** (em ko nhớ rõ) nên nếu xe trong đó mang ra HN thì sau lần thay nhớt đầu tiên thì máy sẽ bó .. linh tinh phèng 1 số thứ và chắc chắn phải làm lại máy :( .
Em gọi hỏi Ku bán xe nó xác nhận là chỉ hay ra cây xăng mua theo lit chứ ko dùng đồ hiệu bao giờ ..
em thấy cũng phân vân ko biết bác nào có kinh nghiệm chỉ em với.
cảm ơn
<!-- / message -->

nhớt máy vespa có tác dụng chủ yếu là bôi trơn, giảm ma sát cho hầm bà lằng các loại nhông chuyền, nhông số, bộ ly hợp...nên thường các bác thợ máy sử dụng nhớt 9 hoặc nhớt 10 (hơi đặc hơn nhớt thường 1 tí) cho máy êm hơn một tẹo. nhưng theo em biết thì thay nhớt 4t hộp thì cũng chẳng vấn đề gì! có chăng thì máy không êm bằng xài nhớt đặc tí thôi! em chỉ biết nhiu đó, mong các bác chỉ giáo thêm!

catwoman
25-12-2008, 08:30 PM
Kinh nghiệm của em là xe lớn 150cc em châm 200ml nhớt 90 , 2 xị nhớt 40 hay 50 , pha với nhau bơm vào xe, khoảng 2 tới 3 tháng thì siêng năng thay nhớt là OK . Còn xe mini 50cc thì chỉ bơm nhớt 40 hay 50 thôi ! Có xiền thì mua nhớt máy của hãng !Các pác có kinh nghiệm chia sẻ nghen ! Thân chào

lukas
26-12-2008, 11:03 AM
Em đi đường xa chạy tốc độ cao hay chêm thêm tí diseal vô chạy cho nó máu :D, bảo đảm kéo mê ly :D, có điều khói hơi nhiều một chút :P

langtutocdai
14-01-2009, 11:31 PM
Cho em hỏi một xị khoảng bao nhiêu ml. Em ở Bắc, không biết.

virus7music
14-01-2009, 11:59 PM
250 ml bạn ạh

langtutocdai
15-01-2009, 08:10 AM
Cho em hỏi, đi vespa cổ thế nào cho đúng.Có phải lả nên đi khoảng 40-50km/h, đi khoảng 3-4trăm mét thì nhả hết ga cho xe chạy theo quán tính, rồi khi sắp hết đà lại ga dần lên đi tiếp không hả các bro?

Vespa05
15-01-2009, 10:41 AM
em thấy các bác bàn tán cái vụ xăng nhớt này vui quá, em có con vespa sprint05 ghẻ cứ 5 lít xăng em đổ 100ml nhớt 2t của castrol tương đương 2%( một hộp 2t em mua có 40k, trên vỏ hộp có phân chia ml cho mình luôn nhá) chạy vi vu trong thành phố tốc độ đi cũng như dzim hai năm nay chẳng thấy vấn đề gì. Xe các bác thế nào mà cứ pó máy hoài vậy. Em chưa có dịp đi đường xa nên không biết con xe của em có vấn đề gì không, mong là em nó vẫn khoẻ mạnh.

cana_varo
05-02-2009, 04:45 PM
Mọi người cho mình hỏi về tỷ lệ nhớt với.khi mua xe,anh bán xe nói là cứ đổ 5lit thì pha 1 xị nhớt. Nhưng người nhà thì nói là như vậy là nhiều quá.chỉ pha khoảng 2% thôi.Nghĩa là 1 lit xăng thì pha 20ml nhớt.Mình pha theo tỷ lệ này thì xe cũng ko có nhiều khói như xe 1 số bro chạy trên đường .Còn pha nhiều hơn chút thì bugi bị bẩn,đạp hoài không nổ.Xe mình là super,chưa dọn máy lần nào.Thanks mọi người nhiều

Sprint_de_08
05-02-2009, 05:42 PM
5 lit theo mình chơi tầm 3 nắp nhớt là đủ.
Mình toàn đổ thế, chắc là chuẩn :004:. Chúc vui :015:

Tamproject
05-02-2009, 07:47 PM
.....Xe mình là super,chưa dọn máy lần nào.Thanks mọi người nhiều

Thường thì đổ 250ml cho 5l xăng cho đường TP và đường trường thì pha thêm nhớt có thể từ 300 đến 350ml cho 5l xăng. với tỷ lệ nhớt này thì không nhiều lắm. nếu bugi bị ướt cũng có thể là do bạn đạp nhiều nên xăng xuống làm ướt bugi. có thể bạn phải chỉnh lại xăng, lửa để xe dễ nổ hơn vì đôi khi lửa yếu không đốt hết lượng xăng.

5 lit theo mình chơi tầm 3 nắp nhớt là đủ
Cho mình hỏi tí bạn ơi! nắp gì vậy bạn?

Luân Kid
05-02-2009, 10:54 PM
Mình chạy tỉ lệ 5 lít 1 xị , ra cây xăng kiu là ng ta tự biết đong à , chả bít tính ra ml là bao nhiu nữa :(

cana_varo
06-02-2009, 11:28 AM
thanks tất cả nhen.mình sẽ đổ thử 3% xem tình hình khói thế nào

torishina
11-02-2009, 10:09 PM
Riêng mình đi súp sprint thì 4L 1 xị nhớt.

Tomy
12-02-2009, 10:44 AM
mây' bô` đô? it' nhơt' thê' chăc' đi khoi' dư~ lăm' , minh` thương` đô? 50N xăng thi` cho 5 năp' dâu` 2T đi hôk co ty' khoi' nao` ma` hơi thi` cư' gọi la` thơm điêc' ca? mui~ kekekeke

Bartender
18-02-2009, 08:08 PM
đổ gì dữ thế cha..hehe thế xe có hay chết máy không thế ;))

bibo1702
11-03-2009, 11:11 PM
Em đi PX, anh sửa xe kêu em trong thành phố 5L/200mL ~ 6L/xị, đường trường 4L/xị. Em chạy vậy có ổn không?

cuongquangbinh
22-03-2009, 09:44 AM
em là lính mới toe các bác cho em hỏi ti.
đổ nhớt vào xăng bao nhiêu % la đạt tiêu chuẩn, là loại nhớt j.
xe PX thi dầu máy đổ loại j bao nhiêu là đúng tiêu chuẩn kỹ thuật. và bao nhiêu Km thay 1 lần:vespa:

thangphan
23-03-2009, 10:37 AM
em chưa thấy nhắc đến nhớt hộp số cho sprint là 250ml,hay là 500ml vẩy(nếu chỉ thay nhớt và rả máy thì bao nhiêu?)

Bosch
23-03-2009, 11:54 AM
em chưa thấy nhắc đến nhớt hộp số cho sprint là 250ml,hay là 500ml vẩy(nếu chỉ thay nhớt và rả máy thì bao nhiêu?)

theo mình thì nhớt hộp số là 3 xị (750ml), mình cũng hay đổ như vậy,chạy cũng ok, không biết có chuẩn không??Bác nào rành hơn thì tư vấn giúp bác ấy :042:
R.Bosch

Mr.Big
13-04-2009, 12:52 PM
Theo như mình được biết, thực sự là chưa tìm thấy thông tin, nhưng bạn cứ bơm dầu vô, nó phòi ra là được, cho nó nhả hết ra, nhiều dầu cũng không có tốt đâu, xe vépa cấu tạo nó vậy!

Chú ý là kiếm chỗ dựng thẳng xe nhé!

DDec14
12-08-2009, 04:08 PM
Em thì
Mang theo chai nhớt Vistra 2T 1 lít
Trên chai nó chia sẵn làm 10 phần

Mỗi lần đổ 2 lít xăng
Thì em đổ khoảng 1 phần 10 nhớt (khoảng 1 vạch chia trên chai)
Em chả cần dùng ly hay nắp nhớt jì cả, tay chân vẫn sạch sẽ ^^

malaysia
12-08-2009, 05:05 PM
Em thì
Mang theo chai nhớt Vistra 2T 1 lít
Trên chai nó chia sẵn làm 10 phần

Mỗi lần đổ 2 lít xăng
Thì em đổ khoảng 1 phần 10 nhớt (khoảng 1 vạch chia trên chai)
Em chả cần dùng ly hay nắp nhớt jì cả, tay chân vẫn sạch sẽ ^^
bác chơi hẳn 5% rùi:012:
<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

tungping78
12-08-2009, 05:23 PM
mình toàn chạy 6-7% hơi khói tí và chịu khó lau bu gi nhưng bù lại máy êm hơn mát máy hơn.

DDec14
12-08-2009, 10:07 PM
bác chơi hẳn 5% rùi:012:
<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

Hộp nhớt 2T chia làm 10 phần

Nếu theo tỷ lệ 3%
Thì 3,33 lít xăng pha 1 vạch nhớt (1/10 hộp nhớt 1 lít)

Nhưng như thế thì khó tính
Với em cũng thường xuyên chạy tốc độ cao

Nên cứ theo tỷ lệ 5%
Nghĩa là 2 lít xăng pha 1 vạch nhớt

Nhớt thơm, pha nhiều càng thơm
Êm xe, nhẹ máy hơn nhiều
Vẫn sạch sẽ tay chân, hehe

mini50s
23-09-2009, 05:35 PM
5 lit theo mình chơi tầm 3 nắp nhớt là đủ.
Mình toàn đổ thế, chắc là chuẩn :004:. Chúc vui :015:

THEO TỶ LỆ CÓ KHI BÁC CHẠY 1% RỒI....5 LIT BÁC PHẢI CHO 15NẮP MỚI ~4% THÔI...( 1 NẮP = 12ML )

vietung
12-10-2009, 08:58 PM
:052::052: iem đang băn khoăn cái vụ nè! tính là yêu xe và cũng yêu môi trường đành thử hỏi các bác trong 4rum xem liệu em đổ dầu máy Halotec thì vespa nhà mình máy móc có vấn đề j ko nhỉ?:052:...các bác giúp em với!:050:

c3df32ea
12-10-2009, 11:36 PM
mình toàn chơi 4T, chưa chơi Halotec bao giờ. Bác chơi thử xem có gì k0 thì báo cho anh em với nhá

vietung
13-10-2009, 09:17 AM
=.=! nhỡ may đổ xong máy nó ko bao h còn nổ dc nữa thì em chết ah! cứ phải hỏi các bậc tìn bối trước cái đã! máy móc hem bít thif chả dại mừ táy máy ^^!

link@cma
13-10-2009, 01:19 PM
Đổ Halotec vào là bị.....tốt hơn đấy bác ạ.đã có người đổ rồi mà!

mini50s
13-10-2009, 04:38 PM
Tháo lọc gió ra...đổ thẳng vào cửa hút ý...

vietung
13-10-2009, 08:45 PM
uke! mai em đi thay dầu vậy hí hí,thank các bác nha!

Thichduthu
15-10-2009, 10:20 PM
Em thì pha thế này: nhớt 2T
- PX pha 2.5-3.0%
- Sprint pha 3.0-3.5%
- Super pha 3.5-4.0%
- Standard 4.0-4.5%
- X Special pha 4.5-5.0%
Vd: nếu pha 3%, đổ 5 litre xăng thì 5x3=15 => đổ 150ml nhớt. Nếu pha 4%, đổ 5 litre xăng thì 5x4=20 => đổ 200ml nhớt.

vespa_canavaro
15-10-2009, 10:55 PM
minh di standar.5 lit xang = 1xi nhớt.cũng tuỳ xe ma canh chỉnh cho fu hợp, chừng nào thấy bugi đỏ gạch là ok

ha_xi_kul
31-12-2009, 03:58 PM
hix :( Mọi ng cứ nói 6lit xăng +1 xị nhớt là sao ? 1 xị là cái j thế? Ong bán xe cho e nói là cứ 1 lít xăng thì e đổ 1 nắp dầu (đong = nắp của bình dầu lun ý) thì có đúng ko ạ ?

cuonglouis
04-02-2010, 12:32 AM
Các đại cho tiểu đệ hỏi là mua nhớt thì có cần coi hạn sử dụng không?vì chỉ thấy ghi ngày sản xuất chứ ko thấy ghi hạn sử dụng.Để quá lâu hơn 1 năm so với ngày sản xuất thì có bị hư không ạ?và vespa nhà mình thì dùng nhớt cho động cơ thì lọai nào là ok ạ?

cuonglouis
05-02-2010, 11:46 AM
hic..ko có lão tiền bối nào rành về vụ này hết sao?

mini50s
05-02-2010, 01:27 PM
hix :( Mọi ng cứ nói 6lit xăng +1 xị nhớt là sao ? 1 xị là cái j thế? Ong bán xe cho e nói là cứ 1 lít xăng thì e đổ 1 nắp dầu (đong = nắp của bình dầu lun ý) thì có đúng ko ạ ?

1 lít xăng = 1 nắp dầu ....là sai tỷ lệ rồi nhé....có ngày LUP-BÊ(Bó Máy)....tỷ lệ chuẩn là 2% = 2nắp dầu =24ml hoặc cho lên thành 3 nắp = 36ml cũng dc...

Mr.Big
05-02-2010, 04:53 PM
Em thì pha thế này: nhớt 2T
- PX pha 2.5-3.0%
- Sprint pha 3.0-3.5%
- Super pha 3.5-4.0%
- Standard 4.0-4.5%
- X Special pha 4.5-5.0%
Vd: nếu pha 3%, đổ 5 litre xăng thì 5x3=15 => đổ 150ml nhớt. Nếu pha 4%, đổ 5 litre xăng thì 5x4=20 => đổ 200ml nhớt.

Chuẩn không cần chỉnh! :082:
Ước lượng thôi, đong đong đếm đếm mệt lắm!

taixiu
05-02-2010, 09:07 PM
đong 2% là chuẩn rồi.mua cái ca đong o chổ bán phụ tùng.neu đi xa và tang tốc thi 4%.vài lời góp vui.

Vespa05
27-05-2010, 04:35 PM
Chào tất cả các ACE trên diễn đàn, xin các bạn cho mình hỏi ngu tí nhớt máy xe vespa sping thì mình dùng loại nào, từ bữa có xe tới giờ toàn là ra tiệm nói thợ thay nhớt chứ mình cũng chẳng biết họ bơm cho mình nhớt gì nữa, chỉ thấy họ đổ từ cái can nhựa ra một cái ống bơm rồi bơm vô máy, không biết chất lượng thế nào nữa. Xin cho hỏi muốn mua nhớt máy thì mình mua ở đâu ( ở sài gòn nhé) và mua loại nhớt nào? Xin cảm ơn.

Mr.Big
27-05-2010, 05:27 PM
@vespa05: Bác có thể ra bất kì chỗ nào bán dầu 4T(chọn loại cho xe số nhé), thông số 30 - 40, bơm vô 250ml - 270ml là ok!
Hãng dầu thì nhiều, em thì em dùng Castrol!

Muốn lừa tai thì bơm loại đậm đặc hơn, VD: Dw 90, thằng Lam nó chơi cái này, nhưng mùa lạnh hơi khổ!

Mà bác chạy Ping 05 à? Nếu số máy từ 050001 - 051523 thì chúc mừng nhé! he he

phuoclong07
27-05-2010, 05:57 PM
Cam on anh Big da tra loi, cho em hoi them la sau bao lau thi nen thay nhot hop so ha anh Big?

laoxiao
27-05-2010, 06:25 PM
Tớ thì tớ lại thích vô dầu có độ nhớt cao hơn, thậm chí tới 90. Máy êm cực ! nếu sợ đặc quá chơi 60hay 70 đi.

Mr.Big
27-05-2010, 07:22 PM
Có người hỏi sau bao lâu thì thay nhớt hộp số kìa anh Láo! VB1 Dễ cũng đến mấy năm ấy chứ!:004:

hunghaiau
27-05-2010, 07:27 PM
Tớ muốn viết 1 bài về Dầu nhờn cho riêng xe máy. (2 thì và 4 thì.) Không biết đã có bài chưa, Viết lại sợ loãng.Láo & Big kiểm tra lại giùm. Nếu có rồi thì thôi.

babyboom
27-05-2010, 07:49 PM
Con ghép bài này vào chung cho tiện nè papa. Nếu có kinh nghiệm nào còn thiều nữa papa bổ sung luôn cho mọi người xem đi ạ.

babyboom
27-05-2010, 07:54 PM
Cam on anh Big da tra loi, cho em hoi them la sau bao lau thi nen thay nhot hop so ha anh Big?

Nếu chạy nhiều thì cứ tầm 1 đến 2 tháng thay là vừa. Mà thay nhiều thì tốt cho máy hơn chứ ko có hại đâu nên bạn cứ thoải mái.
Nhắn thêm bạn phuoclong07 : Bạn vui lòng sử dụng tiếng việt có dấu tại diễn đàn. Hiện nay bộ gõ đã có sẵn, phần mềm tv thì đã có trên tất cả các phiên bản dtdd nên ko có lí do nào để bạn viết ko dấu. Mọi bài viết ko dấu của bạn sau sẽ bị xóa ko cần lí do. Have fun

laoxiao
27-05-2010, 09:06 PM
Đằng nào xe cũng là cổ, dùng dầu hộp số cũng nên kiểu cổ luôn ! lúc nào chợt nhớ tới thì thay, quên thì mặc kệ nó, he he
Ví dụ đám xe của tớ, thi thoảng mới mang 1 chú ra chạy chơi, chả bao giờ nhớ tới thay dầu hộp số, tới lúc nào có người hỏi: dầu hộp số anh thay lâu chưa? thì tớ nói: tiện thể cậu thay giúp luon đi, chả nhớ từ ngày thay tới giờ chạy được mấy tiếng trên đường nữa !

Vespa05
28-05-2010, 11:08 AM
@vespa05: Bác có thể ra bất kì chỗ nào bán dầu 4T(chọn loại cho xe số nhé), thông số 30 - 40, bơm vô 250ml - 270ml là ok!
Hãng dầu thì nhiều, em thì em dùng Castrol!

Muốn lừa tai thì bơm loại đậm đặc hơn, VD: Dw 90, thằng Lam nó chơi cái này, nhưng mùa lạnh hơi khổ!

Mà bác chạy Ping 05 à? Nếu số máy từ 050001 - 051523 thì chúc mừng nhé! he he

Cam on Mr Big nhieu.

Ah em đang chạy chạy Ping 05 bác ạ, số máy 056 số khung cũng 056 luôn à mà xe Ping 05 đời như vậy có gì đặc biệt không bác? xe em cũng ít đi lắm thĩnh thoảng thứ bảy chủ nhật mới lượn vài vòng thôi, có lúc để xe cả hai ba tháng mới lôi ra chạy kéo e đạp tối đa ba phát lại phạch phạch ngay thế mới thích chứ, từ lúc mua tới giờ cứ thế chạy chẳng phải sửa chữa gì về máy móc cả, nhớt pha xăng thì em dùng loại 2T của BP em cứ đổ 5lit thì pha khoảng 100ml nhớt vào chạy chả thấy vấn đề gì.

mini50s
28-05-2010, 12:48 PM
các BÁC muốn loại đặc thì cứ dùng nhớt hộp số của SHELL hay CASTRON ý...loại tuýp 130ml - W80-90...
Vespa : 3 tuýp.
Lam : 5 tuýp.
thời gian thay : Theo e nên 1 năm thay 1 lần nếu ngày nào các bác cũng giã khoảng 30km.
2 năm thay 1 lần nếu các bác thỉnh thoảng đi.
hahaha............................................ .................................................. ..................................................

ken_vespa
05-06-2010, 11:26 AM
em moi choi vespa nen chua biet cach pha nhot cho hop ly mong anh em giup do .xe em la vespa
sandard

anhvu123
05-06-2010, 12:51 PM
vấn đề này cũng đã nói nhiều rùi. 1 lít xăng pha từ 3 - 4% nhớt. nếu không có dụng cụ đong thì cứ pha bằng lắp của chai nhớt cũng được. 2 lắp nhớt 1 lít xăng. tui toàn đong như vậy cho nhanh.

cX...
05-06-2010, 04:11 PM
Thik nhỉ mới chơi đã dc chơi tăng đa .E pha theo kiểu này ( sau 1 hồi quy đổi )
Đổ 30k pha 3 nắp
Đổ 40k pha 4 nắp
Đổ 35k pha 3,5 nắp =====> 10k=1 nắp
Anh bên trên đổ 2 nắp 1 lít =18k ~ 20k .xêm xêm nhau thôi :D
Chúc a vui vẻ bên e vợ tăng đa

phuoclong07
05-06-2010, 06:21 PM
Nếu chạy nhiều thì cứ tầm 1 đến 2 tháng thay là vừa. Mà thay nhiều thì tốt cho máy hơn chứ ko có hại đâu nên bạn cứ thoải mái.
Nhắn thêm bạn phuoclong07 : Bạn vui lòng sử dụng tiếng việt có dấu tại diễn đàn. Hiện nay bộ gõ đã có sẵn, phần mềm tv thì đã có trên tất cả các phiên bản dtdd nên ko có lí do nào để bạn viết ko dấu. Mọi bài viết ko dấu của bạn sau sẽ bị xóa ko cần lí do. Have fun
da dt em la blackberry nen em bi loi font tien viet, khong the su dung duoc tieng Viet anh Boom ah.hix

n93pro
06-06-2010, 09:45 PM
đổ thêm nhớt , hè hè

PX1995
06-06-2010, 09:56 PM
Hà hà, bây giờ đã hiểu tại sao bác Láo bị lúp bê!:041: Em chạy đường trường gần như daily, TB mỗi ngày chạy 70km, tuy dầu láp không chạy qua buồng đốt như xe 4T nhưng cũng bị sấy nóng và hao. Bác cứ lội nước sâu xong thaó ra là thấy cốc sữa liền!:024:

tinhlac
19-06-2010, 11:21 PM
Em mới mua 1 sản phẩm Hàng Việt Nam Chất Lượng Cao http://www.chuyendoanhnhan.com/upload_file/Untitled-2.jpg

Với giá 38k/ bịch 1lit. Trên nhãn có ghi " Có mùi thơm"

Ai đã từng xài cái này thì cho em biết nhận xét nha.

Sản phẩm của Indo Petrol : http://www.indopetrol.com

SUPER 5000-2T
DẦU ÐỘNG CƠ XE GẮN MÁY 2 THÌ CHẤT LƯỢNG CAO ÍT KHÓI
SAE 20
API JASO FB, API TC

SUPER 5000 là một loại dầu động cơ 2 thì tính năng cao được đặc chế cho các loại động cơ 2 thì có hệ thống bôi trơn bằng hỗn hợp xăng – nhớt hoặc hệ thống bôi trơn phun nhớt, hoạt động trong điều kiện cực kỳ khắc nghiệt, hoặc cho các loại động cơ xe gắn máy 2 thì hoạt động trong các cuộc đua xe nghiệt ngã nhất.
ƯU ĐIỂM:
-Bảo vệ động cơ, duy trì công suất mạnh, chống đóng cặn trên pitton, bugi và trong bô xả khói. Giảm tối đa lượng khí thải. Ðộng cơ luôn sạch.
- Chống ăn mòn , trầy xước, mài mòn tốt – chống đứng máy do dính xéc mãng.
- Máy chạy êm, mát, vọt mạnh. Tiết kiệm nhiên liệu.
- Dễ hòa tan với xăng, tỉ lệ từ 50:1 ðến 10:1 (từ 2% ðến 10%) tùy theo hướng dẫn của Nhà sản xuất xe gắn máy.

Độ nhớt động học ở 100ºC, cSt ASTM D445 9.0
Chỉ số độ nhớt ASTM D2270 100
Nhiệt độ chớp cháy cốc hở, ºC ASTM D92 100
Trị số kiềm tổng TBN, mgKOH/g ASTM D2896 1.2
Nhiệt độ rót chảy, ºC ASTM D97 - 15
Độ tạo bọt ở 93.5ºC, ml ASTM D892 10/0
Hàm lượng nước, % thể tích ASTM D95 0.00

haisua
19-07-2010, 03:37 AM
Cứ Castrol mà chơi bác à :)) 60k/1hop , thơm ngon ,bổ mấy, khói thì ít hơn cả mấy anh wawe tàu :D

Cu_Teo
19-07-2010, 07:46 AM
Em mới mua 1 sản phẩm Hàng Việt Nam Chất Lượng Cao http://www.chuyendoanhnhan.com/upload_file/Untitled-2.jpg (http://www.chuyendoanhnhan.com/upload_file/Untitled-2.jpg)

Với giá 38k/ bịch 1lit. Trên nhãn có ghi " Có mùi thơm"

Ai đã từng xài cái này thì cho em biết nhận xét nha.

Sản phẩm của Indo Petrol : http://www.indopetrol.com

http://www.indopetrol.com/images/products/super5000.png (http://www.indopetrol.com/images/products/super5000.png)
SUPER 5000-2T
DẦU ÐỘNG CƠ XE GẮN MÁY 2 THÌ CHẤT LƯỢNG CAO ÍT KHÓI
SAE 20
API JASO FB, API TC

SUPER 5000 là một loại dầu động cơ 2 thì tính năng cao được đặc chế cho các loại động cơ 2 thì có hệ thống bôi trơn bằng hỗn hợp xăng – nhớt hoặc hệ thống bôi trơn phun nhớt, hoạt động trong điều kiện cực kỳ khắc nghiệt, hoặc cho các loại động cơ xe gắn máy 2 thì hoạt động trong các cuộc đua xe nghiệt ngã nhất.
ƯU ĐIỂM:
-Bảo vệ động cơ, duy trì công suất mạnh, chống đóng cặn trên pitton, bugi và trong bô xả khói. Giảm tối đa lượng khí thải. Ðộng cơ luôn sạch.
- Chống ăn mòn , trầy xước, mài mòn tốt – chống đứng máy do dính xéc mãng.
- Máy chạy êm, mát, vọt mạnh. Tiết kiệm nhiên liệu.
- Dễ hòa tan với xăng, tỉ lệ từ 50:1 ðến 10:1 (từ 2% ðến 10%) tùy theo hướng dẫn của Nhà sản xuất xe gắn máy.

Độ nhớt động học ở 100ºC, cSt ASTM D445 9.0
Chỉ số độ nhớt ASTM D2270 100
Nhiệt độ chớp cháy cốc hở, ºC ASTM D92 100
Trị số kiềm tổng TBN, mgKOH/g ASTM D2896 1.2
Nhiệt độ rót chảy, ºC ASTM D97 - 15
Độ tạo bọt ở 93.5ºC, ml ASTM D892 10/0
Hàm lượng nước, % thể tích ASTM D95 0.00

Em đã sài thử rùi anh Tịnh ơi.Không có mùi thơm :087:

đô đốc
19-07-2010, 08:16 AM
mua cái loại indo này ở đâu vậy pác?

catwoman
19-07-2010, 10:59 AM
@đốc: loại này em xài roài, cũng tốt chán, chỉ có mùi thơm khi ngửi trên miệng bình, có mùi khét lẹt khi ngửi trên miệng ống pô.he he

hôm nào lên BD làm vài thùng mang về xài ( rẻ chán so với hàng chuẩn BP, Castrol,...)

mini50s
19-07-2010, 11:10 AM
loại indo nay thơm ít lắm...dung cũng dc...dc cái rẻ vật...thơm thi các BÁC dung vistra300 nhá, hoặc mobil1(đắt lòi)

Cu_Teo
19-07-2010, 11:36 AM
loại indo nay thơm ít lắm...dung cũng dc...dc cái rẻ vật...thơm thi các BÁC dung vistra300 nhá, hoặc mobil1(đắt lòi)
Nhà nghèo con đông , tình hình kinh tế lại suy thoái hehe . Đồng ý với bác về em indo này :078:

coolbanana
19-07-2010, 03:01 PM
CASTROL cứ thế mà dùng, INDO là loại nhớt tệ hại nhất hành tinh cho đoạn đường dài và người mê tốc độ ,,,chấm hết

super150
27-07-2010, 04:25 PM
con super của e đi tầm bao nhiêu km thì phải thay dầu máy ạ.Vì e mới chơi nên k biết và thay dầu thì thay dầu j ? chỗ thay dầu ở đâu? bác nào tốt bụng chỉ e với.hic e tìm mãi chả thấy bài nào về vấn đề này.Thanks các bác

tuandung
27-07-2010, 04:36 PM
bạn đọc ở đây này

http://vespafriends.com/showthread.php?1019-X%C4%83ng-v%C3%A0-Nh%E1%BB%9Bt-cho-X%C3%AC-c%C3%BAt-T%C6%A1/page11

thay nhớt ra thợ . họ có đồ bơm vào chứ ko như xe đời mới cứ đổ là vào đâu . Máy mới làm lại theo mình thì chạy roda khoảng 500 km thì thay còn sau đó tùy hỉ , nhớ thì thay ko thì quên

super150
27-07-2010, 07:42 PM
ok.Thanks bạn

super150
27-07-2010, 07:42 PM
Thanks bác...!

l_scooter
17-08-2010, 09:41 PM
Hiện tại mình có 1 lô nhớt mobil 5000 Miles,dùng cho mọi loại xe,tay ga,xe số,chạy được 5000 Miles(tức là 8000km) hoặc 6 thánghttp://www.5giay.vn/images/smilies/animated/57.gif,theo đúng như hướng dẫn bằng tiếng anh trên chai,dung tích 946 ml,(loại này ngoài thị trường rất ít đó nha),mình cũng đã dùng cho hai xe nhà mình,Novou LX và EX,thấy rất ok,nay để giá 110k/1bìnhhttp://www.5giay.vn/images/smilies/animated/16_002.gif,giá wá rẻ,hàng công ty nhập từ Mỹ về nha mí bạn,mong ae ủng hộ,LH:0906.89.85.49 hoặc 0908.415.485 a Chương,địa chỉ :466/33B Lê Văn Sỹ,p14,Q3(sát bên quán trà-18 lê văn sỹ,nha mấy bạnhttp://www.5giay.vn/images/smilies/animated/58_002.gif ) ,ai đi ngang up dùm mình,thanks nhiù,sẽ up lại.http://www.5giay.vn/images/smilies/animated/haha.gif...
http://www.mobiloil.com/USA-English/MotorOil/Images/Products/DC10W40_top.gif (http://www.mobiloil.com/USA-English/MotorOil/Images/Products/DC10W40_top.gif)

Mobil 5.000 clean đảm bảo cung cấp hiệu năng tốt và bảo vệ cho tất cả các động cơ xe lên tới 5.000 miles lái xe bình thường(đua là thua nha mấy bạn ).Cám ơn các bợn đã xem wahttp://www.5giay.vn/images/smilies/animated/32_002.gif

các bác cho em hỏi xem nhớt này thì thế nào ? có bác nào xài chửa?

lenhhoxung
21-09-2010, 05:11 PM
Thân gởi ACE Biker,

Từ xưa đến nay, các hãng dầu nhớt tại Việt Nam thường tập trung nguồn lực cho việc nghiên cứu các sản phẩm dầu nhớt 4T mà quên đi phân khúc thị trường rất tiềm năng dành cho xe 2T. Kể từ khi Motul, Agip bước vào sân, cuộc chơi bắt đầu sôi động. Vậy tiêu chuẩn nào để bình chọn sản phẩm này là tốt hay dở hay là chúng ta nên mua hàng theo phong trào ("bởi vì bạn tui xài nên tui cũng xài") hay là nghe lời các chú thợ (Chú thợ dụ: "Em nên xài loại này đi vì nó tốt lắm. Bạn hỏi lại: "Tốt ra sao?". Chú thợ bảo: "Anh không biết. Tại hãng nói tốt". Bạn http://bikervietnam.com/bfrm/images/smilies/20.gif).

Hiện tại, để đo lường chất lượng của dầu nhớt cho xe 2 thì các nhà sản xuất dựa vào các tiêu chuẩn sau API, JASO, ISO (để biết thêm ý nghĩa của những ký hiệu này, vui lòng xe tại đây (http://bikervietnam.com/bfrm/showthread.php?t=63620)).

Theo API, cấp chất lượng sản phẩm bắt đầu từ TA, TB, TC.

Không hài lòng với những tiêu chuẩn của mấy anh chàng xứ sở Hoa Kỳ (API TC, những tiêu chuẩn thấp hơn đã lỗi thời), người Nhật bắt đầu nghiên cứu và đưa ra các tiêu chuẩn cho chính những dòng xe của họ sản xuất. Theo tiêu chuẩn JASO, dầu nhớt dành cho động cơ 2 thì có ký hiệu như sau: FA, FB, FC, FD.

JASO FA: đáp ứng yêu cầu cơ bản của dầu nhớt xe 2 thì.

JASO FB: tăng cường sự bôi trơ, tẩy rửa, giảm khói thải, muội than hơn hẳn tiêu chuẩn FA.

JASO FC: bôi trơn và đáp ứng các yêu cầu của mo-men xoắn giống như tiêu chuẩn FB, tuy nhiên cấp chất lượng này giúp động cơ giảm hẳn khói thải và muội than trong buồng đốt (vượt xa FB).

JASO FD: Tương tự như tiêu chuẩn FC, tuy nhiên mức độ làm sạch động cơ cao hơn rất nhiều. Rất ít hãng chế tạo dầu theo tiêu chuẩn này, chi phí sản xuất rất đắt đỏ.

ISO: tiêu chuẩn này phân ra làm 3 mức như sau: ISO-L-EGB, ISO-L-EGC, ISO-L-EGD.

Nói chung, khi lựa chọn dầu nhớt dành cho chiếc xe của mình, bạn nên dựa theo các tiêu chuẩn quốc tế kể trên là hoàn hảo.

Tip: Hướng dẫn chọn sản phẩm thích hợp

http://img830.imageshack.us/img830/8548/apijaso2t.jpg (http://img830.imageshack.us/img830/8548/apijaso2t.jpg)

Đối với ACE sử dụng xe 2T, việc chọn cho chiếc xe của mình một sản phẩm dầu nhớt thích hợp cũng nan giải không kém việc chọn vợ. LUBE CENTER phối hợp với các hãng dầu nhớt Cao Cấp tại thị trường Việt Nam như Agip, Motul, Castrol, Shell, BP,... giới thiệu các dòng sản phẩm dầu nhớt 2T như sau:

Giá bán, ACE vui lòng tham khảo tại www.vietlube.com/lube (http://www.vietlube.com/lube)

Cu_Teo
21-09-2010, 06:46 PM
Lại là một bài viết có nội dung quảng cáo, cách đây mấy ngày cũng có 1 topic rồi mà.Dạo này thị trường nhớt 2T sôi động quá nhỉ .Hy vọng sẽ có lợi cho người chơi xe cổ

lenhhoxung
22-09-2010, 10:26 AM
Lại là một bài viết có nội dung quảng cáo, cách đây mấy ngày cũng có 1 topic rồi mà.Dạo này thị trường nhớt 2T sôi động quá nhỉ .Hy vọng sẽ có lợi cho người chơi xe cổ

Đâu có quảng cáo đâu bro, hướng dẫn chi tiết mà. Nếu quảng cáo thì nội dung sẽ khác

thanh tien
20-11-2010, 04:02 PM
vespa px 150 doi 1988 su dung nhot pha xang loai nao?

phuoclong07
20-11-2010, 04:20 PM
vespa px 150 doi 1988 su dung nhot pha xang loai nao?
PX 150 cũng đâu khác mấy xe kia đâu>>>cứ xăng 92 trở lên pha nhớt thường dùng....:P

soujana
22-11-2010, 12:31 PM
Các bác cho em hỏi chút: em dùng nhớt thơm mà sao xe em chạy không thấy mùi khói thơm :087:
Xe em pha nhớt tự động, chạy ra khá nhiều khói và bugi đóng muội đen thui :013: trước em đổ nhớ Vistra 300 2T, giờ đổ nhớt Agip 2T Perfume cũng thế ạ :017:

phuoclong07
22-11-2010, 01:13 PM
HEhehe...vậy đỡ hơn em rồi, lúc trước em đổ nhớt thơm Vistra ma khói thúi rùm :D

Desxter_PX
22-11-2010, 01:52 PM
@soujana: muốn khói thơm lừng thì mở đầu thầy chùa ra cạo khói Pistong, làm vệ sinh máy móc, thông pô thì mới có được. Xe 2 thì chạy 1 thời gian nhớt đọng tùm lum từ máy tới pô. Nhớt cũ thì không thơm được nên 2 thứ nó hòa vào không ra mùi thơm đâu

soujana
23-11-2010, 04:48 PM
@phuoclong07: Vậy giờ sao rồi bạn :D

@anh Desxter_PX: Vậy là phải tháo máy ra hả anh? bô em vừa mới thay cái mới được hơn tháng :087:

Desxter_PX
23-11-2010, 05:01 PM
Mở đầu ra cạo thôi. Mà muốn khỏi mở, xách ra đường trường, kéo nhanh nhanh 5-60km/h liên tục khoảng 1 tiếng cho nhớt văng ra hết là thơm lại được rùi

soujana
23-11-2010, 10:53 PM
Vậy để lúc nào em thử :D cảm ơn anh Desxter_PX

phuoclong07
23-11-2010, 11:17 PM
@phuoclong07: Vậy giờ sao rồi bạn :D

@anh Desxter_PX: Vậy là phải tháo máy ra hả anh? bô em vừa mới thay cái mới được hơn tháng :087:
giờ hả? giờ hết nhớt thơm rùi nên chạy nhớt thơm....vẫn có mùi....mùi khét :))

vespalangbat
07-04-2011, 01:14 PM
Cho langbat PR với thương hiệu Shell một chút
Số là đang lọ mọ phục chế một trụ xăng của Shell từ thập niên 60 gần hoàn thành thì hãng Shell cử trưởng phòng Kỹ thuật Shell tại VN đến trao đổi . Qua giới thiệu và tư vấn họ đề nghị mình xài thử nhớt máy 50 và nhớt 2T của họ để thấy chất lượng và theo tiêu chuẩn mới nhất
Quả thật lâu nay mình cũng sử dụng qua nhiều thương hiệu tuy nhiên vẫn có cảm tình với hình ảnh của Shell từ những ngày bé thơ chắc ai ở miền Nam trước 75 cũng biết đến hãng dầu con Sò này . Thế là đem chiếc xe Rumi ra thử nhớt máy lẫn nhớt pha xăng . Quả thật không gì tuyệt hơn khi tặng tốc động cơ nổ dòn và mạnh hẳn ,máy êm hơn và ít khói. Anh em nào xài xe cổ thử sử dụng để cảm nhận và giá cũng rẻ nhớt 2T 70.000/lit . Nhớt máy 65.000/lit . Chủ nhật họ đem nhớt đến quán Cao Minh bán và tặng quà khuyến mãi

PR ..không công nhé . Hai loại nhớt dành cho xe cũ

http://i487.photobucket.com/albums/rr237/saigonvechai_02/Vespa%20APE/020-1.jpg

Còn đây là cây xăng mình đang phục chế gần xong

http://i487.photobucket.com/albums/rr237/saigonvechai_02/Vespa%20APE/026-1.jpg

http://i487.photobucket.com/albums/rr237/saigonvechai_02/Vespa%20APE/027.jpg

Hy vọng sẽ có anh em test thử cũng như chúng ta giới thiệu và trao đổi kinh nghiệm thêm về một số thương hiệu nhớt đang dùng trên thị trường

Donam.vspGC
07-04-2011, 01:42 PM
khi nào phục chế xong pacs pos cây xăng lên cho ace xem nhé!

Bosch
07-04-2011, 06:03 PM
A.Dũng PR nhớt Shell nhưng ko cho biết chỗ bán làm sao em biết mà thử???

XO_HNguyen
07-04-2011, 06:05 PM
"Chủ nhật họ đem nhớt đến quán Cao Minh" anh cũng tự PR cho Cao Minh không công ấy chứ. Hic..đùa vui a.Dũng tí. Cảm ơn thông tin của anh. Sáng CN này có tí việc đi sgon. Nhất định phải ghé.

vespalangbat
07-04-2011, 06:53 PM
Vừa liên lạc và họ đem đến khoảng 100 lit các loại kèm theo áo nón tặng cho ngày chủ nhật. Ngoài thị trường hình như cũng đã có bán
Nói chung chất lượng tốt so với vài loại nhớt mình đã xài . Còn một loại dành riêng cho xe đua như xe F1 hoặc động cơ có tua máy cao mình chưa test
Thương hiệu Shell hiện là nhà tài trợ cho đua thể thức 1 và đang hợp tác với Ducati nên cũng có phần tin tưởng với nhớt động cơ
XO-Hnguyen nếu rảnh ghé qua chơi . Ấy ! Cao Minh là của anh mà hà hà
Hình như họ có 4 sản phẩm chính

http://i487.photobucket.com/albums/rr237/saigonvechai_02/Vespa%20APE/019-1.jpg

Donam.vspGC
07-04-2011, 09:40 PM
pác langbat post hình chai 2T đi, mà nhớt này mùi thơm ko anh?

vespalangbat
09-04-2011, 09:04 PM
Nhớt 2T có chụp hình với chiếc xe ( chai màu xanh ) . À ! nhớt không có mùi theo tiêu chuẩn khói thải mới ..có mùi là tăng thêm một phần độc hại
Còn cây xăng của năm 1961 đây .. đây là cây xăng pha nhớt và chạy bằng cơm

http://i487.photobucket.com/albums/rr237/saigonvechai_02/Vespa%20APE/022-2.jpg

HOANG VESPA
09-04-2011, 09:14 PM
bác định đặt cây xăng đó ở đâu vậy bác.cho em xin cái địa chỉ đi bác

vespalangbat
11-04-2011, 08:04 AM
http://i487.photobucket.com/albums/rr237/saigonvechai_02/Vespa%20APE/023-3.jpg

Ở đây nè ..cafe Cao Minh

XO nguyen thử nhớt xem sao nhé

Vui là chính :)

XO_HNguyen
11-04-2011, 04:46 PM
Vâng, anh Dũng. Xe em xăng đang đầy bình, em chưa chạy hết bình nữa. Xong, sẽ test và bít ngay thui. Cảm nhận của em là chuẩn.

hoangvandung
15-04-2011, 04:21 PM
thak cac bac minh thay bai viet rat hay doi nhung nguoi moi choi xe nhu minh

soujana
19-04-2011, 11:38 AM
Em đang kiếm nhớt đổ cho con ngựa già :vespa: , sau khi tìm hiểu thì thấy có Agip 2t với Havoline là có mùi thơm, BP thì hết rồi :(
- Agip thì em đã dùng thử và không thích lắm, khói nhiều ...
- Havoline thì chưa có dịp thử qua, không biết có thơm như Vistra 300 cũ ko ạ? Bác nào dùng qua rồi cho em xin ý kiến với ạ :084:

HN thì có thể mua Havoline ở đâu ạ? Thanks!

Thichduthu
13-06-2011, 07:33 PM
CALTEX Havoline Plus 2T thì có nhẽ không bằng AGIP 2T Perfume rồi, loại này hình như chế tạo đặc biệt chú trọng cho các xe Scooter Italia.

khanh_kaka
05-07-2011, 09:15 AM
Xăng pha nhớt, xe xem đi cũng khói mù. Vài lần rồi thành quen.
Em đi với mấy ông anh kinh nghiệm của các bác ý là 1 lít xăng cho 1 nắp nhớt.
kinh quá....chẳng biết là được hay không nữa...

donromeo
05-07-2011, 09:24 AM
hơ,px của em đổ bao nhiêu nhớt cũng chẳng thấy khói,đổ nhiều quá thì ko nổ dc thôi

quataotau
15-08-2011, 10:59 AM
Các bác cho em hỏi, đổ dầu (nhớt) vào hộp số là đổ chỗ nào trên xe (của em là Sprint 150), và đổ bao nhiêu là ok?

quang577
15-08-2011, 05:47 PM
Đổ 750ml bạn ạ. Chỗ đổ thì bạn tìm trên diễn đàn chắc chắn có. Cách đổ đây http://vespafriends.com/showthread.php?5438-Gi%C3%BAp-e-Kh%E1%BA%AFc-ph%E1%BB%A5c-s%E1%BB%B1-c%E1%BB%91-c%E1%BB%A7a-e-Standard-B%E1%BB%8B-l%E1%BB%8Fng-c%E1%BB%95-ph%E1%BB%91t-L%E1%BB%ADng-m%E1%BA%A5t-s%E1%BB%91-2-v%C3%A0-R%C6%A1-B%C3%A1nh-sau

quataotau
16-08-2011, 09:33 AM
Thanks các bác nhìu. Chiều về em thử mổ xẻ em nó xem sao

agip 2t
15-12-2011, 01:12 PM
Thấy nhiều ae vespa ko chọn nhớt cao cấp FC -không khói cho xế yêu mà cứ hay chọn loại rẻ tiền cấp thấp TB,FB do vn sản xuất.

vietnamvespa
15-12-2011, 02:24 PM
Đổ 750ml bạn ạ. Chỗ đổ thì bạn tìm trên diễn đàn chắc chắn có. Cách đổ đây http://vespafriends.com/showthread.php?5438-Gi%C3%BAp-e-Kh%E1%BA%AFc-ph%E1%BB%A5c-s%E1%BB%B1-c%E1%BB%91-c%E1%BB%A7a-e-Standard-B%E1%BB%8B-l%E1%BB%8Fng-c%E1%BB%95-ph%E1%BB%91t-L%E1%BB%ADng-m%E1%BA%A5t-s%E1%BB%91-2-v%C3%A0-R%C6%A1-B%C3%A1nh-sau

Đổ 750ml như ông Bẩy Bẩy thì máy xe khi chạy sẽ nặng như quả tạ. Hộp số xe vespa chỉ cần đổ ngang con ốc nhớt là đủ và lượng nhớt cần thiết chỉ khoảng 250ml tương đương với 8.5 OZ mà thôi nhé!

Thân,

mini50s
15-12-2011, 04:47 PM
Xăng pha nhớt, xe xem đi cũng khói mù. Vài lần rồi thành quen.
Em đi với mấy ông anh kinh nghiệm của các bác ý là 1 lít xăng cho 1 nắp nhớt.
kinh quá....chẳng biết là được hay không nữa...

1 lít xăng mà cho 1 nắp nhớt là chạy chỉ có 1,2% nhớt thôi....chạy thế này chẳng mấy chôc mà bó máy

Sig. Il Nero
15-12-2011, 05:31 PM
Chi mà khổ thế, ngoài tiệm có bán cái ca canh nhớt cho xe 2 thì, có vạch canh chỉnh tối đa 5l xăng thì bao nhiêu nhớt, cho cả 2 loại nhớt là SAE30 và loại nhớt 2T luôn, mua về mà dùng, có 2k thôi, khỏi mắc công canh canh từng tí 1 các bác à

rooney2910
15-12-2011, 06:18 PM
Đổ 750ml bạn ạ. Chỗ đổ thì bạn tìm trên diễn đàn chắc chắn có. Cách đổ đây http://vespafriends.com/showthread.php?5438-Giúp-e-Khắc-phục-sự-cố-của-e-Standard-Bị-lỏng-cổ-phốt-Lửng-mất-số-2-và-Rơ-Bánh-sau
chụp cái hình up lên cho dễ nhìn cái bác.tìm hoài k ra :D.thanks trước ^^!

rooney2910
15-12-2011, 06:19 PM
Chi mà khổ thế, ngoài tiệm có bán cái ca canh nhớt cho xe 2 thì, có vạch canh chỉnh tối đa 5l xăng thì bao nhiêu nhớt, cho cả 2 loại nhớt là SAE30 và loại nhớt 2T luôn, mua về mà dùng, có 2k thôi, khỏi mắc công canh canh từng tí 1 các bác à
vote gấp cho bác 1 phiếu :D

Sig. Il Nero
15-12-2011, 06:29 PM
chụp cái hình up lên cho dễ nhìn cái bác.tìm hoài k ra :D.thanks trước ^^!
Thể theo yêu cầu của đồng chí rooney2910 thì Sig tui chụp hình cái ca canh nhớt đưa lên đây.

Đây là mặt có khấc canh cho nhớt SAE 30
http://i1212.photobucket.com/albums/cc452/Sig_Il_Nero/IMG_0503.jpg

Còn đây là khấc canh cho nhớt 2T
http://i1212.photobucket.com/albums/cc452/Sig_Il_Nero/IMG_0504.jpg

haloziplus
15-12-2011, 10:03 PM
Thể theo yêu cầu của đồng chí rooney2910 thì Sig tui chụp hình cái ca canh nhớt đưa lên đây.

Thân nhờ bác mua dùm e 15 cái ca này để e tặng cho ae trong hội,xin cám ơn bác nhiều,có j bác pm cho e xin số dt với để e gửi tiền bác mua dùm e
SDT e dưới chữ kí ạ

Xin cảm ơn bác trước !

buinguyenls
15-12-2011, 10:08 PM
Khi mua mồi cơm điện cũng đc khuyến mãi 1 cái khá giống cái ni.
hjhjhjhjhj..!

Sig. Il Nero
15-12-2011, 10:21 PM
Thân nhờ bác mua dùm e 15 cái ca này để e tặng cho ae trong hội,xin cám ơn bác nhiều,có j bác pm cho e xin số dt với để e gửi tiền bác mua dùm e
SDT e dưới chữ kí ạ

Xin cảm ơn bác trước !

Thế mua xong rùi ship theo địa chỉ nào bác ợ?

rooney2910
16-12-2011, 12:18 AM
canh nhớt theo kiểu này ổn không bác Sig ??? mà anh theo cái can này là canh theo đường trong thành phố hay đường trường(đường xa) vậy bác??vì e nghĩ chạy trong thành phố và chạy đường trường thì lượng nhớt phải khác nhau mới được(e đoán vậy,cái nào ít hơn,cái nào nhìu hơn thì em không bít,bác bít chỉ giáo lun hộ em) :D

Sig. Il Nero
16-12-2011, 12:25 AM
canh nhớt theo kiểu này ổn không bác Sig ??? mà anh theo cái can này là canh theo đường trong thành phố hay đường trường(đường xa) vậy bác??vì e nghĩ chạy trong thành phố và chạy đường trường thì lượng nhớt phải khác nhau mới được(e đoán vậy,cái nào ít hơn,cái nào nhìu hơn thì em không bít,bác bít chỉ giáo lun hộ em) :D

Cái đó là canh đường thành phố R2910 à, thoe kinh nghiệm mình thì đường trường 5 lít xăng thì canh nhớt cho 6 lít hoặc 6,5 lít là ổn

rooney2910
16-12-2011, 12:35 AM
Cái đó là canh đường thành phố R2910 à, thoe kinh nghiệm mình thì đường trường 5 lít xăng thì canh nhớt cho 6 lít hoặc 6,5 lít là ổn
5 lít xăng pha 6 or 6,5 lít nhớt àh???có nhầm k bác??? 6lit hay 6 xị???

Sig. Il Nero
16-12-2011, 12:39 AM
5 lít xăng pha 6 or 6,5 lít nhớt àh???có nhầm k bác??? 6lit hay 6 xị???

Ặc ặc, 6 lít nhớt có mà chết à (cái bình xang có 7 lít là full) ý là đường trường thì 5 lít xăng thì mức nhớt pha nhiều hơn chút chứ ko pha cho 5 lít nữa mà phải là dành cho 6-6,5 lít xăng đó

rooney2910
16-12-2011, 12:59 AM
Ặc ặc, 6 lít nhớt có mà chết à (cái bình xang có 7 lít là full) ý là đường trường thì 5 lít xăng thì mức nhớt pha nhiều hơn chút chứ ko pha cho 5 lít nữa mà phải là dành cho 6-6,5 lít xăng đó
àh...bây giờ thì em đã hỉu...hay hay...vote vote.mua ở đâu vậy bác? chợ tân thành khu vespa có không bác?

Sig. Il Nero
16-12-2011, 01:04 AM
àh...bây giờ thì em đã hỉu...hay hay...vote vote.mua ở đâu vậy bác? chợ tân thành khu vespa có không bác?

R2910 ở SG à, khu đấy có đấy, hay qua hỏi thợ họ mua giúp cho

rooney2910
16-12-2011, 01:10 AM
R2910 ở SG à, khu đấy có đấy, hay qua hỏi thợ họ mua giúp cho
uhm2,thanks nhe,xe bác nhìn quen quen,hình như làm gần bác tư trung

Sig. Il Nero
16-12-2011, 01:12 AM
uhm2,thanks nhe,xe bác nhìn quen quen,hình như làm gần bác tư trung

đúng rồi, làm chỗ anh Hoàng & anh Tí (ko phải Tí tư trung nhé)

rooney2910
16-12-2011, 01:15 AM
đúng rồi, làm chỗ anh Hoàng & anh Tí (ko phải Tí tư trung nhé)
hèn chi thấy quen quen :D

Sig. Il Nero
16-12-2011, 01:17 AM
vậy là biết xe trước rùi mí biết chủ đây kakakak rảnh rỗi CN qua Trúc Xưa ae họp lấy ý kiến off noel đấy R2910

rooney2910
16-12-2011, 01:20 AM
vậy là biết xe trước rùi mí biết chủ đây kakakak rảnh rỗi CN qua Trúc Xưa ae họp lấy ý kiến off noel đấy R2910
tôi sống ẩn dật,gà lắm nên k mún típ xúc với ai :D

concuaconcon
05-03-2012, 10:41 PM
U muốn hỏi lít xăng hay nhớt? Nếu xăng thì còn tùy bình xăng con có còn ngon hay ko? Nhưng Vépa mà chạy được 35 đến 40 cây/lít là ngon lành.

thế 100km chỉ khoảng 2.5 lít đến 3 lít thôi ạ. vậy mà em nhẩm tính xe em uống khoảng 4,5 lít cho 100km. (em chạy từ HN về Sơn Dương - Tuyên Quang, đi đường Thái Nguyên - đường tương đối đẹp có lúc vít lên gần 70km/h - kinh vãi) đoạn dường khoảng 130km em đổ đầy bình gần 5 lít trong khi bình vẫn còn. vậy mà chạy đến khi phải nghiêng xe để cố đến chỗ bán xăng thì vẫn còn cách nhà khoảng 15km

vesbadongnai
03-10-2012, 11:39 AM

http://i1212.photobucket.com/albums/cc452/Sig_Il_Nero/IMG_0503.jpg

http://i1212.photobucket.com/albums/cc452/Sig_Il_Nero/IMG_0504.jpg
a Sig ơi :! cái ca này mua ở đâu có vậy a :! e ở dưới biên hòa mún mua thì ntn vậy a :! giúp e vs ak

Makaveli
14-11-2012, 09:25 AM
các bác cho hỏi ... e chạy PX pha nhớt tự động, có nhất thiết phải dùng nhớt 2T ko, vì chỗ e mua 2T cũng hơi khó.....

kunmy
14-11-2012, 09:28 AM
a Sig ơi :! cái ca này mua ở đâu có vậy a :! e ở dưới biên hòa mún mua thì ntn vậy a :! giúp e vs ak

bạn ra chị Ý chợ Tân Thành nhé....

langtu_05
07-01-2013, 02:58 PM
cho e hoi e linh moi con vespa 1985 cua e co 2 cho 1 de do xang 2do nhot.the theo cac bac bao pha thi lam the nao??? E p do rieng ma.vua moi dc tang hehe

langtu_05
07-01-2013, 03:02 PM
hinh nhu cua e giong cua bac.nhung nhot 4t di mui ghe qa.chua tim dc cho mua nhot 2t.chi e voi e o thanh tri -ha noi hihi.cac bac giup do

ximanghp1vn
07-01-2013, 05:48 PM
@ langtu_05 : Xe bạn pha tự động,nên cứ đổ riêng,khi nào bạn đi xa ( thời gian nổ máy lâu ) thì pha thêm chút vào bình xăng chính

cuongo2
07-01-2013, 05:49 PM
hinh nhu cua e giong cua bac.nhung nhot 4t di mui ghe qa.chua tim dc cho mua nhot 2t.chi e voi e o thanh tri -ha noi hihi.cac bac giup do

Đọc ngay mấy bài đầu tiên là bạn đã có thể hiểu được phải dùng dầu nhớt gì rồi mà, giờ hỏi anh gú gồ nhớt 2T thì nhiều lắm bạn ơi. Nhớt thơm thì có Agip, không thì Nikko, còn nhớt tốt không thơm cũng nhiều lắm.

P/S: Chú ý gõ tiếng Việt có dấu bạn nhé vì diễn đàn đã tích hợp sẵn bộ gõ Unicode rồi.

langtu_05
07-01-2013, 09:24 PM
@ langtu_05 : Xe bạn pha tự động,nên cứ đổ riêng,khi nào bạn đi xa ( thời gian nổ máy lâu ) thì pha thêm chút vào bình xăng chính
Thanks bác.tại em vừa được ông chú tặng cho 1 em nên giờ mới tìm hiểu :D có gì trong quá trình tới e xin các bác chỉ giáo sau :D
E hay OL = điện thoại nên thỉnh thoảng ngại viết tiếng việt :D

pily
21-02-2013, 04:34 PM
Cho em hỏi là dung tích nhớt hộp số của standard WBB2 là bao nhiêu ạh?

o0oCoYo0o
21-02-2013, 08:24 PM
mấy bác này sướng thật... cứ đc ng ta tặng xe thôi í @@!
:( em nai lưng ra làm mà còn chưa cưới đc em nào @@!>.. tủi thân quá

o0oCoYo0o
21-02-2013, 08:26 PM
xem bài từ đầu đến giờ mà e chưa thấy có bác nào chỉ dùm cách đi này liệu đúng hay sai
"Cho em hỏi, đi vespa cổ thế nào cho đúng.Có phải lả nên đi khoảng 40-50km/h, đi khoảng 3-4trăm mét thì nhả hết ga cho xe chạy theo quán tính, rồi khi sắp hết đà lại ga dần lên đi tiếp không hả các bro?"

ximanghp1vn
22-02-2013, 01:34 AM
xem bài từ đầu đến giờ mà e chưa thấy có bác nào chỉ dùm cách đi này liệu đúng hay sai
"Cho em hỏi, đi vespa cổ thế nào cho đúng.Có phải lả nên đi khoảng 40-50km/h, đi khoảng 3-4trăm mét thì nhả hết ga cho xe chạy theo quán tính, rồi khi sắp hết đà lại ga dần lên đi tiếp không hả các bro?"

Tớ nghe thấy lần đầu kiểu đi này,tớ chạy bình thường như các loại xe khác

o0oCoYo0o
22-02-2013, 10:42 AM
:v e thấy nó ở trang 7 8 j đó . nếu đi xe cổ mà phải kiểu này thì còn j thú vị nữa @@!

vntrandhuy
14-03-2013, 07:55 PM
Chào các Bác,
Tình hình là em ở trong phố, đi làm sáng và về chiều với chiếc Ping 08. Em đổ đầy bình xăng và thấy đồng hổ chỉ đã đi được 250km thì k biết là xe có ổn không?

kimxoan
14-03-2013, 08:00 PM
theo mình nghĩ là âu cơ

jugi_max
17-03-2013, 01:37 PM
Chào các bác ! Em có em mini lọ lem ah. ko hiễu sao xe khó nỗ máy quá ? Em cứ đạp xì khói tai luôn ah, Nếu kéo e thì đạp 2,3 phát là nỗ. Xin cho em biết xe em bị lỗi gì ah ? Em đổ 50k săng 5k nhớt

kimxoan
17-03-2013, 04:23 PM
vespa kéo air hoặc ngiên xe đạp mới nổ la bt, còn tỉ lệ xăng nhớt la 2% nha bạn