PDA

Phiên Bản Đầy Đủ : Vespa Có Tốn Xăng Như Xi-po?

ericvo
11-11-2008, 04:20 PM
Mấy anh chị cho em hỏi đi vespa có tốn xăng như xe 2 thì khác: xi-po,nova....ko ah?
Mức tiêu hao xăng của Sprint là bao nhiêu ah?
Cám ơn anh chị nhiều!

KuBi
11-11-2008, 04:28 PM
Mình đang chạy Sprint 150 (08) , 100km hết sấp sỉ có 3 lít xăng thôi. Cũng ngang con Dream chiến là cùng. Thế thì ko thể gọi là tốn đc bạn nhỉ. hehe..nói chung là chạy vespa ko tốn xăng chỉ tốn thời gian ngắm xe với công lau chùi xe sạch sẽ mà thôi:021:. Chúc bạn tìm được 1 em Ping như ý:037:

VespaDYLAN
11-11-2008, 04:59 PM
Mấy anh chị cho em hỏi đi vespa có tốn xăng như xe 2 thì khác: xi-po,nova....ko ah?
Cám ơn anh chị nhiều!
Ai đời so Vespa với Xì po vậy....Không xe nào giống xe nào đâu,thường thì nó uống cũng y như bác kuBi nói ở trên đó.

PhamTony
18-02-2009, 11:05 AM
Thanks ...

nhocquyet
18-02-2009, 11:26 AM
không tốn đâu pác ah...con supe của em chạy HP-HN chở 2 người tốn 2,5l/100 thoy ah

KuBi
18-02-2009, 12:58 PM
không tốn đâu pác ah...con supe của em chạy HP-HN chở 2 người tốn 2,5l/100 thoy ah

Đó là chạy đường dài, chứ chạy trong thành phố cũng chỉ xấp xỉ 3 L thôi, thông thường mình đổ đầy bình chạy gần 1 tuần, kinh tế hơn cả chạy Wave Thái ấy chứ. Nên anh em nào chơi Vespa khỏi lo chuyện xăng nhé:001:

supervespa
18-02-2009, 01:43 PM
con super cũa mình cũng rất ít hao xăng chaỵ 100 km chỉ tốn khoãng 2l thôi,lúc trước chạy chiếc epicuro đổ xăng là ghiền luôn, nhưng bây giờ thì chỉ ghiền vespa mà thôi

wilson
18-02-2009, 03:45 PM
Đó là chạy đường dài, chứ chạy trong thành phố cũng chỉ xấp xỉ 3 L thôi, thông thường mình đổ đầy bình chạy gần 1 tuần, kinh tế hơn cả chạy Wave Thái ấy chứ. Nên anh em nào chơi Vespa khỏi lo chuyện xăng nhé:001:

Ặc ặc... wave thái luôn :084:..... được uống :082: xăng ngang ngang với sport là may phước lắm rồi.....sport hơi cùi cùi nghe....sport cứng thì :vespa: chịu thua xa.

sv_me_vespa
18-02-2009, 04:54 PM
Su S tốn hơn chứ ạ, vì so sánh ra thì bộ cylinder của nó có 120 cm3 , nhưng dùng lưỡi gà và bình xăng con 28mm mà tiêu thụ ngang vespa 150 cm3 thì có nghĩa là nó tốn hơn chứ nhỉ, ^^

lamnova
24-02-2009, 04:16 PM
XE nào mà chẳng tốn xăng các bác nhĩ!Nhưng..tuỳ xe thui.NOva mà không đôn cho em nó thì cũng 40 nhưng mà em muốn nó ....cho sì po hũi khói....thì chỉ 25-30.Thế đấy.Đã chơi...không tính.Chỉ thích.the end

papilrock
24-02-2009, 06:12 PM
Nhậu cả bữa tiệc mấy triệu, tiếc gì cái khăn lâu mồm 2 nghìn.

NGẦU_BÍN
27-02-2009, 12:20 PM
Cám ơn anh chị nhiều!

Chồi ôi. đả chơi là ko tính, mà đã tính thì đừng chơi. theo ngộ ngi zay đó :049::053:

KuBi
27-02-2009, 01:04 PM
Chồi ôi. đả chơi là ko tính, mà đã tính thì đừng chơi. theo ngộ ngi zay đó :049::053:

Ai chơi Vespa ban đầu cũng đều có suy nghĩ về việc tiêu hao nhiên liệu như chủ topic thôi mà. Bởi ai mới chơi Vespa đa phần đều có tâm lý ,sợ xe hỏng hóc bất thường, sợ xe uống xăng như như uống:082:, nên việc tính toán cũng là lẽ thường mà:056:

linhvespa
01-03-2009, 11:59 PM
Theo kinh nghiem cua toi thi muc an xang cua vespa (sprint hay cac doi vespa khac) cung tuong duong voi cac loai xe tay ga thong thuong hien nay, cung ko phai la ton gi dau, vo tu di ^^

Mr.Big
02-03-2009, 04:19 PM
Bạn có thể xem tại đây, xe super khi xuất xưởng là 2.1 lít, còn như có bạn nói ở trên là 2l là cần nghi ngờ đó nhé, xe mình bình xăng con mới, hơi cốt 0 mới, nói chung rất ok, đường trường cũng phải 2,2l/100km, trong thành phố thì khoảng 2,5l.

Ngoài ra, do thói quen đi xe, côn số, cách điều khiển ga và điều kiện xe nữa, tổng hợp các yếu tố lại mới có thể nói xe bạn tốn bao nhiêu xăng! Thông thường khoảng 3l, không kể xe ướt đít vừa đi vừa văng xăng tùm lum...

masatojapan
02-03-2009, 10:53 PM
bác chơi xe cỗ thì đừng nên nghĩ đến chuyện xăng hay nhớt nhé....cái quan trọng là con vespa cũa mình chạy có ok hay ko và có fong độ dân chơi hay ko bác nhé....ko dắt bộ là ok lém rùi

Mr.Big
02-03-2009, 10:55 PM
@Masatojapan: Chuẩn không cần chỉnh, nhưng ít xăng mà hiệu quả và hiệu suất như nhau thì vưỡn hơn!

CDBenly90
08-05-2009, 11:45 PM
Theo em thì chơi cái gì mà chả cần phải tính. Tính ở đây là tính làm sao cho nó hợp lý với mình là được, còn thế nào là hợp với mình thì tùy quan điểm cá nhân.
Benly CD90!

Mr.Big
09-05-2009, 07:17 AM
@CDBenly90: Chính xác. Xe CD90 4 stroke thì ăn thế nào cũng chỉ trong giới hạn, vespa cũng vậy, 2 stroke, 150cc, không dùng sên, vậy nên cũng chỉ đến mức cho phép chứ uống như ma tịt có mà toi, ai nào dám đi. Xe mình chạy đường trường hiện nay là 2,2l/100km. Có vẻ hơi thiếu xăng nhưng như vậy là ok.

xiaobao
13-05-2009, 02:42 PM
em tối qua vừa phải dắt bộ vì hết xăng , lính thì ko phải tính , dắt bộ vespa dáng vẫn đẹp chán , dắt bộ wave zim SH w w mới khổ

vespa_donganh
11-03-2010, 02:30 AM
Xe của em hao xăng kinh lắm. Ước lượng 100km hết khoảng 4,5l (đường Hà Nội,). Em chạy liên tục từ hôm mua đến giờ để test độ ăn xăng mà hầu như không thay đổi đáng kể. E cũng vừa thay bộ chế mới, đang test tiếp mà nghe chừng ko ổn lắm. Bác nào có kinh nghiệm chỉ em xem chỉnh chọt thế nào với. Chứ thế này xe ăn còn hơn cả nguời ý.
Mong các bro tư vấn giúp ạ.

Thanks

hunghaiau
11-03-2010, 09:26 AM
Nhậu cả bữa tiệc mấy triệu, tiếc gì cái khăn lâu mồm 2 nghìn.

Câu này cực chuẩn mà rất hay nữa.

sv_me_vespa
11-03-2010, 12:42 PM
Xe của em hao xăng kinh lắm. Ước lượng 100km hết khoảng 4,5l (đường Hà Nội,). Em chạy liên tục từ hôm mua đến giờ để test độ ăn xăng mà hầu như không thay đổi đáng kể. E cũng vừa thay bộ chế mới, đang test tiếp mà nghe chừng ko ổn lắm. Bác nào có kinh nghiệm chỉ em xem chỉnh chọt thế nào với. Chứ thế này xe ăn còn hơn cả nguời ý.
Mong các bro tư vấn giúp ạ.

Thanks

Chào Bạn !

Ăn xăng hay ko thì tùy thuộc vào :

1 . Bộ hơi : nếu còn tốt , chưa lỏng piston ( lỏng ---> nổ máy có tiếng re re hoặc thốc ga có tiếng này ) thì okie , nếu lỏng doa lên với đk cos còn nhỏ , chứ tầm trên 58.00 thì nên thay nguyên bộ mới cho lành ! Piston to quá xăng vẫn tốn , máy vẫn gầm , được cái số 1,2 bốc hơn tí thôi !

2. Bộ chế hòa khí : Gin theo xe nếu còn khá mới, phao xăng, kim tốt, lưỡi gà chưa mòn , lỗ gíc lơ chưa bị chọc ngoáy linh tinh thì rất ngon , ít xăng mà ngọt ngà o, còn cũ thì thay quách cái mới đúng đời là xong

3. Bộ côn : lá côn mòn , lá sắt hết ma sát thì cũng tốn vì nhả côn ra lá côn và lá sắt ko bám nhau, mạnh thằng nào thằng đấy chạy , tốn lắm ---> ktra cực dễ : Nổ máy, vào số 1, thốc ga vừa nếu xe giật khực thì đúng bệnh lá sắt , mà nhớ thốc vừa thôi, mình đã nhìn 1 ông thốc mà vào tường rồi đấy ! Kéo ga lên tầm 50kmh mà thấy máy gầm , xe ko thế tăng tốc được nữa là ktra cả là côn và lá sắt --> có đk quất bộ LML là chuẩn !

4. Cách đi xe : từ tốn , nhẹ nhàng, lợi dụng trớn là tiết kiệm nhất . Rồ..phanh...rồ là tốn lắm đấy !

Luyên thuyên 1 tí, e lượn ko chú Hùng mắng, hihi !
P/s : Chú Hùng khỏe ko ạ, con Heo dầu Cosa cháu hỏi hộ chú có rùi đấy chú ạ hàng chính hãng Made In Italy

vespa_donganh
12-03-2010, 04:28 PM
Cám ơn bác Mạnh,
em đã phân tích và liệt kê các lý do bác đưa ra thì thấy một vài nguyên nhân sau:
1./ Bộ chế hoà khí vừa mới thay, nhưng bugi bị ướt và bám muội đen. Em đã căn chỉnh lại thì giờ ko thấy ướt nữa nhưng muội đen bám nhanh và nhiều. Cái này chắc do em pha nhiều dầu (1,5 nắp bình dầu 2T cho 1 lít xăng). Em đang giảm xuống còn 1 nắp bình dầu cho 1 lít xăng. Hiện đang theo dõi tình hình.

2. / Bộ hơi, đã được làm lại cách đây khoảng 1 năm (làm tại chỗ bác Tùng- Hồng Hà), nhưng xe đắp chiếu 8 tháng, nay mới bỏ ra để đi. Hy vọng nguyên nhân này ko gây hao xăng (nếu có trường hợp nào liên quan đến bộ hơi thì các bác chỉ giúp em với.

3./ Bộ côn còn ngon, em mới kiểm tra xong. Các lá côn còn khá ngon, chưa bị mòn mấy.---> loại bỏ nguyên nhân này.

4./ Kỹ năng đi xe: em chạy xe khá khớp nhau, Côn ra- ga vào, số má vào chuẩn mới tăng ga---> loại bỏ khả năng này.

Kết luận: em vẫn thấy hao xăng quá bác ah. hôm qua mới tháo bầu lọc gió ra thì thấy ướt nhoẹt, xăng bám vào nhiều quá. Em định chỉnh lại lượng xăng nhưng ko biết chỉnh ra sao. Có nên mang ra thợ ko ah? vì em nghĩ cái này có khả năng phải động đến Rit Lơ xăng.

Mong các bác chỉ bảo.
Cám ơn các bác đã tận tình giúp đỡ

sv_me_vespa
12-03-2010, 05:45 PM
Haiz , thế dư lày nhá !

Tháo lọc gió ra, ngồi xuống ngang máy, 1 tay rồ ra ,nhìn vào miệng chế xem nó có full ko ? nếu full thì post bài típ nhé ! hihi

vespa_donganh
18-03-2010, 11:29 PM
Thanks bác Mạnh
Em vừa thay cái Rit Lơ. Nghe chừng có vẻ ổn bác ah.

bintuananh
25-09-2010, 11:38 AM
px của em cũng ăn 4l/100km đang chưa tìm ra nguyên nhân

Bosch
25-09-2010, 11:53 AM
hihi Px đi 25km/lít là được rùi đó bác ui

uyenvespa
25-09-2010, 12:03 PM
Bạn có thể xem tại đây, xe super khi xuất xưởng là 2.1 lít, còn như có bạn nói ở trên là 2l là cần nghi ngờ đó nhé, xe mình bình xăng con mới, hơi cốt 0 mới, nói chung rất ok, đường trường cũng phải 2,2l/100km, trong thành phố thì khoảng 2,5l.

Ngoài ra, do thói quen đi xe, côn số, cách điều khiển ga và điều kiện xe nữa, tổng hợp các yếu tố lại mới có thể nói xe bạn tốn bao nhiêu xăng! Thông thường khoảng 3l, không kể xe ướt đít vừa đi vừa văng xăng tùm lum...

Các bạn nói đúng, Uyên cũng chạy Super được 8 năm, so với các đời xe thì các anh nói với mình là Super ít hao xăng nhất.
Mình là con gái nên không rành lắm về xăng nhớt ,vì mình thuộc nhóm "hàng hiếm" (chứ chưa độc à nha) nên được các anh cưng chìu ,đâm ra "dốt" về cái khoản xăng nhớt máy móc. Chỉ biết mỗi việc lau em nó từng con ốc mỗi ngày, để em nó trông "điệu đàng" hơn,và thỉnh thoảng mở cốp lau bugi là hết. hihihi
Nhưng có điều suốt hành trình lang thang cùng em xẻ dọc 1 nửa đất nước & lang thang khắp miền nam, thì em nó luôn là đứa ghé trạm xăng ít nhất & chưa bao giờ bị "nằm đường".
hehehe

mini50
28-09-2010, 10:26 AM
chị này chạy vp lâu thế mà chưa nằm bao giờ ah ghê nhỉ càng ngày đọc càng nhìu càng thích vp rùi khi nào có điều kiện phải làm cái cho khỏi cơn nghiện

vietnhoxvv
10-11-2010, 09:21 AM
spo chọt đổ 50k xăng lúc còn 18k/1l ra chạy đúng 1 vòng khoang 1km là vô đổ típ......her her

laoxiao
10-11-2010, 09:25 AM
Túm cái váy lại rằng thì là mà đi vespa cổ vô cùng tốn xăng chứ không phải rất tốn. Không nên chơi vespa vì sẽ rất hao tiền xăng !

minhphuong136
18-11-2010, 05:51 PM
Đâu có tốn xăng lắm đâu, mình chạy kết hợp vừa xăng vừ hơi nước

Cu_Teo
19-11-2010, 10:18 AM
Đâu có tốn xăng lắm đâu, mình chạy kết hợp vừa xăng vừ hơi nước
Có cái này nữa hả Bác, lần đầu em mới nghe

minhphuong136
20-11-2010, 10:11 PM
Có cái này nữa hả Bác, lần đầu em mới nghe
để mình chỉ cho
bạn đổ xăng bình thường bạn chạy
khi nào mưa thuận gió hoà, bạn muốn tiết kiệm mình chuyển qua chạy bằng hơi nước với cách này thì bạn làm như sau
mua một chai lavi hoặc aquafina cũng được (một chai hay n chai thì tuỳ bạn muốn tiết kiệm nhiều hay it)
bước tiếp theo, ngửa cổ uống một hơi, tự động cơ thể bạn sẽ chuyển hoá nước -> hơi, thế là có sức đẩy vèo vèo
không sợ tốn xăng

Cu_Teo
21-11-2010, 07:24 AM
để mình chỉ cho
bạn đổ xăng bình thường bạn chạy
khi nào mưa thuận gió hoà, bạn muốn tiết kiệm mình chuyển qua chạy bằng hơi nước với cách này thì bạn làm như sau
mua một chai lavi hoặc aquafina cũng được (một chai hay n chai thì tuỳ bạn muốn tiết kiệm nhiều hay it)
bước tiếp theo, ngửa cổ uống một hơi, tự động cơ thể bạn sẽ chuyển hoá nước -> hơi, thế là có sức đẩy vèo vèo
không sợ tốn xăng
Ặc bác nói thế thì em xin kíu hihi

50y6228
19-06-2011, 11:23 PM
e lại đi theo kiểu cảm hứng.vê ga và phanh nhiều lắm,máy xe cũng đang chạy rodda,máy campuchia 3tr 1 cái thì fai

moi_classic2007
29-02-2012, 06:20 PM
dạ vespa mà dắt vẫn còn lịch lãm chán, chứ dắt SH hay Dylan thì khéo nó tưởng mình là trộm =))